overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Default ลง Windows 7 ดีไหม ?

ผมอยากจะถามความเห็นอะครับ ว่าโน๊ตบุ๊คเครื่องนี้ลง 7 ดีไหม

เสปก

Amd Athlon II X2 P320 @2.1Ghz

RAM 1GB DDR3

HD4250 Shared 64mb

อยากลงวิน 7 อะครับ เพราะเล่น XP เกิดปัญหา แรมไม่พอในการใช้งาน เลยอยากจะลง 7 เพราะ 7 มัน จัดการทรัพยากรได้ดีกว่า XP อะครับ

จะลง 7 ดีไหม เล็งไว้ 2 รุ้่น คือ

Windows 7 Starter กับ Windows 7 Home edition

ลงตัวไหนดีครับ

การใช้งาน ก็๋ ทำงาน ดูหนังต่อ ทีวี LCD เล่นเฟสบุ๊ค

OverclockZone Member

แรม 1GB ลง XP น่าจะเหลือๆ แล้วนะครับ ลงโปรแกรมขยะเยอะเกินรึป่าว ถึงแรมไม่พอ

ส่วน 1GB กับ Windows 7 ผมว่าอย่าดีกว่า เคยลงโน๊ตบุก 1GB เหมือนกิน เวลาเล่นเกมส์ facebook มันแดกไปเกือบหมดเลย

ไม่ได้ลงอะไรเลยครับ

เข้าเฟสบุ๊คที หลือดู Potplayer หรือเล่นเอมพร้อมกัน มันจะค้างคัรบ แรมจะไม่พอ

ต้องทำได้แค่ทีละอย่างอะครับ

OverclockZone Member yatsuchi's Avatar

ผมว่าจะลง7 ควรมีแรมอย่างต่ำๆ2กิ๊กนะท่าน

ซื้อแรมเพิ่มโลดเลย 4กิ๊ก อันละ700นิดๆ -..-

ใส่2อัน8กิ๊ก

OverclockZone Member veteran's Avatar

๑. วิน 7 ลงใหม่ เปิดมา ก็กินแรมไป ๕๐๐ แล้วครับ ( ผมใช้ แรม ๒ กิ๊ก เล่นเกมส์ต้องลุ้นไปวันๆ )

๒. ไดร์เวอร์ หาได้ครบไหมครับ ผมเคยหาอยู่หลายรุ่น เขาไม่มีให้ครับ

๓. ถ้าจะลงจริงๆ ก็ต้องเลือกรุ่นเล็กสุด ล่ะครับ

ปล. ส่วนตัวเลยนะครับ หน้าเพิ่มแรม อีก ๑ แล้วใช้เดิมๆต่อไป ( มือสอง หน้าจะไม่กี่ร้อย )

Quote Originally Posted by veteran View Post
    ๑. วิน 7 ลงใหม่ เปิดมา ก็กินแรมไป ๕๐๐ แล้วครับ ( ผมใช้ แรม ๒ กิ๊ก เล่นเกมส์ต้องลุ้นไปวันๆ )

๒. ไดร์เวอร์ หาได้ครบไหมครับ ผมเคยหาอยู่หลายรุ่น เขาไม่มีให้ครับ

๓. ถ้าจะลงจริงๆ ก็ต้องเลือกรุ่นเล็กสุด ล่ะครับ

ปล. ส่วนตัวเลยนะครับ หน้าเพิ่มแรม อีก ๑ แล้วใช้เดิมๆต่อไป ( มือสอง หน้าจะไม่กี่ร้อย )
    มันเป่้นโน๊ตบุ๊คอิะคัรบ ยังไม่หมดประกันก็เลยไม่ได้อัปเกรด

ส่วน 7 ผมจะลง Starter เลยครับ

เพราะ XP นี่ เปิดมาดินแรมไป 400 กว่า แล้ว เหลือแรมใช้แค่ 500 เข้าโครม เล่นเอม โหลดบิต ก็หมดแล้วครับ แรม ต้องไปดึงจากฮาสดิสอีก ทำให้ช้าเข้าไปใหญ่เลย

ลืมบอก เล่นเกมเฟสบุ๊ค เหลือแรมอยู่ 2 MB บางทีก็ยังไม่พอ T^T
    Last edited by ไซย่า; 2 Dec 2011 at 16:11:49.

เพราะ XP นี่ เปิดมาดินแรมไป 400 กว่า แล้ว เหลือแรมใช้แค่ 500 เข้าโครม เล่นเอม โหลดบิต ก็หมดแล้วครับ แรม ต้องไปดึงจากฮาสดิสอีก ทำให้ช้าเข้าไปใหญ่เลย
    XP เปิดมากิน 400 ผมว่าผิดปกติแล้วครับ ลงอะไรเยอะเกินรึป่าว

ถ้ายังไม่เปิดโปรแกรมอะไร XP กินเกิน 300 ผมก็ว่าเยอะแล้ว (สำหรับเครื่องที่มีแรม 1GB)

^ เกมส์เฟซบางเกมส์ กินแรมเป็นหลักร้อยเลยนะ

Quote Originally Posted by ozeris View Post
    XP เปิดมากิน 400 ผมว่าผิดปกติแล้วครับ ลงอะไรเยอะเกินรึป่าว

ถ้ายังไม่เปิดโปรแกรมอะไร XP กินเกิน 300 ผมก็ว่าเยอะแล้ว (สำหรับเครื่องที่มีแรม 1GB)

^ เกมส์เฟซบางเกมส์ กินแรมเป็นหลักร้อยเลยนะ
    ไม่นะครับ คือ เพื่อนแม่ เขาลง เป้นวินโมมา แล้วผมก็พยายามลบทุกอย่างออก เท่าที่ลบได้ แต่ส่วนมาก ลบไม่ได้ เพาะลงมาไม่สมบูรณ์ (พอจะเข้าไป Uninstall ถามหาไฟล์ ว่า ไฟล์ Uninstall อยู่ไหน และ บางโปรแกรมอย่าง photoshop CS 3 ผมก้ลบไม่ได้ เพราะไม่มีตัง Uninstall ) เท่าที่ผมลบก็จะมีพวก Clock แท๊บ บาร์ ของ Vista ทั้งหลายๆ แล้วก้โปรแกรมที่ผมไม่ใช่ ลบเท่าที่จะลบได้

ส่วนเกมเฟส ผมเล่น เอมพาย & แอลาย ครับ ถ้าจะเล่นเกมเฟส ต้องปิดทุกโปรแกรมครับ ทั้ง บิต หรือ มmedia player และ ต้องปิด โครมทุกแท๊บด้วย ไม่งั้น แรมจะไม่พอ

ดัน

แล้วทำไมไม่ลง XP แบบ orginal ให้ใหม่หล่ะครับ

ลงเสร็จกินไม่ค่อยเกิน 100MB เลย
    เครื่อง PC ลงโปรแกรมพื้นฐานพร้อมแอนตี้ไวรัสยังกินแค่ 2XX เอง

อยากแต่งอะไรค่อยทำทีหลังเอา
    Last edited by ozeris; 3 Dec 2011 at 21:20:02.

ดัน XP. คับ

OverclockZone Member arigun's Avatar

XP กินแรมน้อยที่สุดล่ะที่เคยใช้มา
    ตอนนี้ผมใช้ 7 x64 อยู่ลงโปรแกรมพื้นฐานครบเลยกินไป 1.3 ล่ะ

ผมไม่มีแผ่น XP แบบ ออริแล้วอ่าา หาโหลดไม่ค่อยเจอเลย มีแต่ ตัวโม กับ ลิงค์ตาย

ื์

Bookmarks

Bookmarks