overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member noom9888's Avatar

Default รบกวนช่วยเลือก Wireless Router ด้วยครับ

คือตอนนี้ที่ผมใช้ Tenda 309 อยู่เปิด 23ชม./วันครับ ทีนี้พอร้อนสักหน่อยก็น็อกไปเลยต้องปิดมันสักพักเปิดใหม่ถึงใช้ได้ครับ หลังๆมานิต้องปิดนานพอสมควรให้เย็นจริงๆถึงเปิดขึ้นมาใหม่ได้ครับ ไม่งั้นเปิดแป๊ปเดียวก็น๊อกอีกครับ เป็นว่าต้องส่งเคลมมันแล้วทีนี้ก็ต้องหาตัวใหม่มาใช้แทนครับ เลยมองๆอยู่ 2ตัวเลยอยากจะให้เพื่อนๆที่ถนัด/เก่งด้านนี้แนะนำหน่อยครับ ว่าเลือกตัวไหนดีรึว่ามีรุ่นอื่นที่น่าสนใจก็แนะนำมาได้เลยนะครับในงบประมาณที่เท่ากัน ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

Airlive N.Power

EDIMAX BR-6574N

OverclockZone Member Evolta's Avatar

ไม่สนพวก asus rt-n12B1 rt-n16 บ้างหรอครับ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

Quote Originally Posted by Evolta View Post
    ไม่สนพวก asus rt-n12B1 rt-n16 บ้างหรอครับ
    มันแรงไหมครับ ทำไมผมดูจากสเปคแล้วความแรง dbm มันน้อยกว่า 2ตัวที่ผมมองๆไว้ล่ะครับ

OverclockZone Member Evolta's Avatar

ใช้แบบไร้สายสะส่วนใหญ่หรอครับ

พอร์ตแลน 4 พอร์ตใช้ครบครับ ส่วน Wifi กระจายให้ข้างบ้านใช้แล้วหารค่าเน็ตกันครับ Cable Internet 20/2m ครับ
    อีกอย่างมือถืออุปกรณ์สมัยนี้มันมี Wifi หมดแล้วอ่ะครับ ขนาด Galaxy Mini ผมยังรับได้ 75m จาก N 300m ของ Tenda 309 เลยครับ
    Last edited by noom9888; 2 Dec 2011 at 13:28:02.

OverclockZone Member

เครื่องบางเครื่องอาจแรงกว่า แต่ ประกันเครื่องบางเครื่อง มันดีกว่า บริการหลังการขายมันดีกว่านะทั่น

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Nymp View Post
    เครื่องบางเครื่องอาจแรงกว่า แต่ ประกันเครื่องบางเครื่อง มันดีกว่า บริการหลังการขายมันดีกว่านะทั่น
    จริงครับ ต้องดูหลายๆ อย่างประกอบกัน RT-N12 B Ver ก็น่าสนนะครับ

Quote Originally Posted by Nymp View Post
    Quote Originally Posted by frankford View Post
    จริงครับ ต้องดูหลายๆ อย่างประกอบกัน RT-N12 B Ver ก็น่าสนนะครับ
    คือแบบไหนครับ ประกันมันก็ 2-3ปีเท่ากันไม่ใ่ช่เรอะครับ คือผมคิดแบบนี้นะครับถ้ามันไม่แรงกว่าเดิมผมใช้ Tenda,TPLink,Dlink ถูกๆก็ได้ครับ

router ของ asus เค้ารับประกัน 5 ปีเต็มครับผม

OverclockZone Member sanorte9's Avatar

Asus rt-n12B1 ประกัน 5 ปี ราคา 1600-2000

เอามาลง DD-WRT เนียนๆเลย *------*

คืออย่างนี้นะครับ ถ้าผมเน้นที่ประกันจริงๆผมเลือก Tenda,TPLink แล้วครับเพราะประกัน LT ทั้งคู่ แถม TPLink มีศูนย์ที่อุดรฯด้วยเสียก็เคลมที่นี่ได้เลยครับมีของเค้าก็เปลี่ยนให้เลยครับและราคาก็ถูกด้วย แต่มันไม่ตรงวัตถุประสงค์ที่ผมอยากได้ครับ ขอให้มีประกันสัก 2-3ปีก็ได้ครับขอให้ส่งได้แรง/ไกลเป็นพอครับ งบประมาณก็ 2,000-3,000฿ ครับ

ถ้า ASUS แรงกว่า/เท่ากับทั้ง 2ตัวที่ผมยกตัวอย่างก็จะตรงจุดประสงค์หลักครับ ส่วนประกันที่มากกว่าก็ถือว่าเป็นผลพลอยได้ครับผม

OverclockZone Member mostmax's Avatar

Quote Originally Posted by sanorte9 View Post
    Asus rt-n12B1 ประกัน 5 ปี ราคา 1600-2000

เอามาลง DD-WRT เนียนๆเลย *------*
    เห็นด้วยนะครับผมว่า . . . จขกท. ประสิทธิภาพคุ้มราคา+ประกัน

ส่วนตัวใช้ TPlink มา 3 ตัว เป็น rounter wifi เหมือนกัน ถึงจะ Llife time แต่เคลมปีละ 2 ครั้งมันก็ไม่ไหวนะครับ - -

สรุป : ไม่ค่อยเป็นที่น่าพอใจครับ > มาจบที่ asus dd-wrt นิ่ง ๆ

OverclockZone Member gorly's Avatar

asus dsl n10 ครับ
    ร้านSMC ที่พันทิพย์ประตูน้ำชั้น3ลดราคาอยู่1300เอง ดีมากผมซื้อมาแล้ว ประกันdcom5ปีครับ

Quote Originally Posted by sanorte9 View Post

เมื่อกี้ไปหาข้อมูลที่อากู๋มานิดหน่อย คือ ASUS ตระกลู RT นิสามารถแฟลช FW : DD-WRT ได้ และเพิ่มกำลังส่งเป็น 251mw แบบนี้ถูกต้องไหมครับ พอดีผมอ่ะไม่ค่อยรู้เรื่อง Network เลยครับ ที่ใช้อยู่นิก็เผอิญว่าบ้านเป็นทาวเฮ้่าส์ครับบ้านติดๆกันใช้ได้ ก็เลยบอก Password ให้เค้าไปและสิ้นเดือนผมก็ไปเก็บตังค์กับเค้าครับ ส่วนเรื่องทนตามท่าน mostmax ว่าครับ Tenda 309 ตัวนี้ผมใช้ได้เืดือนเศษๆเองครับก็เริ่มออกอาการซ่ะแล้วครับ
    Last edited by noom9888; 2 Dec 2011 at 23:14:38.

OverclockZone Member mostmax's Avatar

Quote Originally Posted by noom9888 View Post
    เมื่อกี้ไปหาข้อมูลที่อากู๋มานิดหน่อย คือ ASUS ตระกลู RT นิสามารถแฟลช FW : DD-WRT ได้ และเพิ่มกำลังส่งเป็น 251mw แบบนี้ถูกต้องไหมครับ พอดีผมอ่ะไม่ค่อยรู้เรื่อง Network เลยครับ ที่ใช้อยู่นิก็เผอิญว่าบ้านเป็นทาวเฮ้่าส์ครับบ้านติดๆกันใช้ได้ ก็เลยบอก Password ให้เค้าไปและสิ้นเดือนผมก็ไปเก็บตังค์กับเค้าครับ ส่วนเรื่องทนตามท่าน mostmax ว่าครับ Tenda 309 ตัวนี้ผมใช้ได้เืดือนเศษๆเองครับก็เริ่มออกอาการซ่ะแล้วครับ
    ไม่ได้โฆษชวนเชื่อด้วยนะครับ แต่เท่าที่ลอง ๆ พวกประกัน LT มักได้เคลมมากกว่าประกันแบบจำกัด(1-3-5 ปี)

คนที่ใช้ด้วยนี่พอจะระบุได้มั้ยครับว่ากี่คนครับ . . . ถ้าเกิน 3 เอา airlive air3g ไปเลยครับ แรงตั้ง1000mW+มี authen ในตัวด้วย 3200 ^^

^
    ^
    มันคงต้องเกินล่ะครับ เฉพาะบ้านผมอุปกรณ์ที่ใช้ Wifi ก็ 3-4ตัวแล้วครับ มีอีก 2หลังที่ใช้ด้วยครับเค้าก็มีคอม 1-2เครื่องครับ แต่บ้านอื่นเค้าก็ใช้มือถือที่มี Wifi 1-2เครื่องครับ แล้ว ASUS RT มีตัวไหนที่ส่ง N 300m บ้างไหมครับ พอดีผมอาจจะซื้อ HD Player อีกตัวและจะซื้อ USB Wifi N 300m ที่ใช้กับมันมาด้วยครับ กะว่าจะแชร์ข้อมูลหนังในวงแลนจากคอมผม และใช้ HD Player ดูหนังผ่าน Wifi เลยครับเพื่อจะยกไปห้องนั้นห้องนี้ก็ทำได้ครับ
    Last edited by noom9888; 2 Dec 2011 at 23:45:21.

Quote Originally Posted by noom9888 View Post
    ^
    ^
    มันคงต้องเกินล่ะครับ เฉพาะบ้านผมอุปกรณ์ที่ใช้ Wifi ก็ 3-4ตัวแล้วครับ มีอีก 2หลังที่ใช้ด้วยครับเค้าก็มีคอม 1-2เครื่องครับ แต่บ้านอื่นเค้าก็ใช้มือถือที่มี Wifi 1-2เครื่องครับ แล้ว ASUS RT มีตัวไหนที่ส่ง N 300m บ้างไหมครับ พอดีผมอาจจะซื้อ HD Player อีกตัวและจะซื้อ USB Wifi N 300m ที่ใช้กับมันมาด้วยครับ กะว่าจะแชร์ข้อมูลหนังในวงแลนจากคอมผม และใช้ HD Player ดูหนังผ่าน Wifi เลยครับเพื่อจะยกไปห้องนั้นห้องนี้ก็ทำได้ครับ
    แบบนั้นก็ airlive ไปครับ คิดว่าไหวอยู่
    Last edited by mostmax; 3 Dec 2011 at 02:00:07.

OverclockZone Member value's Avatar

หาตัวส่งแรงๆ อย่าลืมดูว่าตอนตัวรับส่งกลับหน่ะไหวด้วยหรือเปล่านะครับ

ตัวส่งแรง แต่ส่งกลับไม่ไหว ก็ไม่มีประโยชน์นะครับ

OverclockZone Member Phsith's Avatar
    www.webth4u.com

เห็นด้วยครับท่าน
    Quote Originally Posted by value View Post
    หาตัวส่งแรงๆ อย่าลืมดูว่าตอนตัวรับส่งกลับหน่ะไหวด้วยหรือเปล่านะครับ

ตัวส่งแรง แต่ส่งกลับไม่ไหว ก็ไม่มีประโยชน์นะครับ
    ของเสนอความคิดเห็นด้วยคนนะครับ
    1. ถ้าใช้งานหนักมากๆ RocketM2 ครับ
    2. ถ้าใช้งานทั่วไป ปรับแต่งลูกเล่นเยอะ Asus Rt-N12 ครับท่าน
    3. ถ้าเน้น แรงก็ Airlive N.Power หรือ Air3G เลยครับ
    สามตัวนี้ ผมเอง ใช้งานอยู่ครับ และขายด้วยครับ RocketM2 เป็น Outdoor อึดดีครับ ส่วน N.Power แรงครับ
    เรื่องบริการหลังการขาย ก็ แล้วแต่ชอบนะครับ Asus ประกันยาวดีครับ

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

ถ้าชอบแต่งชอบโม สุดยอด ณ.วันนี้คือ RT-N16 ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks