Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD FX-4100 ซัก อบ รีด พัดลมเดิมๆ ขอโชว์มั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD FX-4100 ซัก อบ รีด พัดลมเดิมๆ ขอโชว์มั่ง

เนื่อง จาก AMD FX ทำคนละสถาปัตยกรรม แตกต่าง จาก Phenom อาจดูเหมือนคะแนนไม่ดีเท่า Phenom
    เพราะนื่อง จาก ปัญหา TLB จาก L3 จาก Phenom รุ่น แรก (9500-9800)ทำให้ Phenom ตัวถัดมา 9550-9950 รวมมาถึง Phenom II ได้ตัด TLB ใน L3 ของตัว CPU ออก
    มาถึงรุ่น FX จึงตัดสินใจ ใส่ TLB ลงไปใน L3 อีกครั้ง รอ Driver IOMMU ออก พลังของ AMD FX อาจเพิ่มดีกว่าเดิมๆ ที่แสดงผลในทุกวันนี้ครับ

AMD FX-4100 พัดลมเดิมๆ แถมมา เร่งไป4.2GHz. ไม่มีปัญหาครับ
    Attached Files

ประหยัดไฟครับ ปรับ เหลือ3.6GHz. แบบเดิม ทดสอบให้ดูครับ

Comment

3D Mark 06 AMD Fx-4100 + AMD HD 6670 DDR5 1GB. 1ตัวครับ
      เดี๋ยวมีผลทดสอบ เพิ่มเติม จะมาเขียนอธิบายรายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ พอดีเนทหอเน่า เลยเล่นที่ร้านครับ

Comment

รอดูครับ

Comment

ทดสอบ MEM PC Mark 04/05และAIDA64 None IOMMU

Comment

ทดสอบ PC Mark 04/05และAIDA64 AES AMD None IOMMU

ไม่ยากหรอก...

Comment

ผลเทส AES AMD FX-4100 เพิ่มเติมครับ

Comment

สำหรับ เมนบอร์ด ชิฟ 9xx เมื่อใส่ ซีพียู FX เข้าไป สามารถ ปรับแรมในไบออส สูงสุดถึง Bus 2400 โดยไม่ต้องโอเวอร์คล็อค ซีพียู ก้อได้ครับคล้าย ชิฟพวก z68 ของ intel น่ะครับครับ
                คือถ้าใส่ Phenom II หรือ Athlon II ปรับแรม สูงสุด ได้แค่ Bus 1600 แค่นั้นน่ะครับ รอปลายปี รึสิ้นปี จะซื้อแรม Bus 2000 รึไม่ก้อ Bus 2200 มาเทสผล ประสิทธิภาพโดยรวมว่าเพิ่มขึ้น มากน้อยเพียงใดนะครับ รออีกนิดนึง นะครับ

Comment

นิด แรมวิ่งไป 1600 แล้ว แต่ยังใช้ไฟเดิมๆ น่ะครับ สำหรับผลเทสครั้งนี้ จะแสดงผล แบบ3.6ghz. ก่อนนะครับ AMD HD 6670 CF ครับ จากผลเทสจะแสดงให้ เห็นว่า เช่น 3Dmark06 คะแนน นั้น ไม่ว่าจะปรับขนาด 1024x768 รึ 720p 1280x720 รึ 1280x1024 คะแนนั้นแทบ ไม่แตกต่างกันเลย คือ คะแนนประมาร 14000 เกือบเท่ากันทุกขนาด Pixel แต่หากคุร ปรับ ขนาดเป็น FullHD 1920x1080 คะแนน นั้น จะลดลงมานิดเดียวเอง วึ่ง ตามสมุติฐาน ของผมนะ CPU AMD FX น่า จะสร้างมาเพื่อขนาด FullHD นะผมว่า ซึ่ง ปัจุบัน จอความละเอียดขนาดนี้ ราคาลดลงมามากแล้ว มือ1 บางยี้ห้อ มันแค่4000กว่าบาทต้นๆ พอที่จะซื้อมาใช้งานได้แล้วมั้ง ช่วง นะบัดนี้ วึงผม เคย ทดสอบ AMD HD 6670 Cf กับ CPU i5 2500 ที่ขายไปแล้ว เนื่องจากปัยหาเรื่องทุนทรัพย์ ตามการทดสอบ เดิมซึ่งผลมันหายไปแล้วกับฮารืดิสที่ขายไปน่ะครับ(i5 2500 + ram 4GB Bus1600 + HDD 1TB บวกจอ20นิ้ว 1600x900 และของอื่ีนๆ ประกอบรวมกันเป็นชุด ขายรวมกันได้ 7000 บาทเองครับ ตอนนั้นอยุ่พัทยา ขายของยากมาก น่ะครับ) จากการทดสอบเดิม i52500+AMD HD 6670 CF 720p 1280x720 ได้ คะแนน 20000 กว่าครับ และ คะแนน จะลดลงมา ตามขนาดพิกเวล ที่เรา ปรับ ในการทดสอบ ที่ ขนาดใหญ่ขึ้นเรื่อย ๆ จนถึง FullHD ได้คะแนน ประมาร 16000กว่าถึง17000 น่ะครับ เพราะไม่ใช่i5 2500 ผม มันไม่ใช่รุ่น k น่ะครับ ถึงขายในเวปนี้ไม่ออก เพราะลุกค้าต้องการรุ่น k กันน่ะครับ (ระบายความหลังให้ฟัง)

แสดงผลทดสอบล่ะนะครับ

Comment

เร่งไป 4.3GHz.

ผลเทสนะครับ

Comment

ง่วงนอนล่ะ ไม่ค่อย มีโปรแกรมอะไรจะ ดชว์มากมายนักน่ะครับ เอา ที่พอมีเทสให้ดูผล นะครับ คงไม่ว่ากันนะครับ

Ram Memory Read ประมาณ 14000 ตรงกัน 3 โปรแกรมครับ

Comment

sisoft 3DmarkVantage-p 3Dmark11-P วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ วันหลัง มีผลเทส อะไรเพิ่มเติม จะนำมาเสนอใหม่นะครับ หวัดดีนะครับ

Comment

ผลเทส เพิ่มเล็กน้อยน่ะครับ ใช้ P G620 + AMD HD 6670 CF ทดสอบ 14000 นี่น่าจะมาจากพลังการ์ดจอล้วนๆ นะผมว่า เมื่อทดสอบ FullHD แล้ว พลังล่วง มากกว่า FX น่ะครับ

Comment

โชว์ พลัง Mem P G620 หน่อยนะครับ คงไม่ว่ากัน

Comment

ลงรูปผิด ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ

Comment

Working...
                              X