Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อยครับ กำลังจะอัพเกรดคอม สิ้นปี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อยครับ กำลังจะอัพเกรดคอม สิ้นปี

สิ้นปีนี้ ว่าจะไปเปลี่ยนบอร์ด เปลี่ยน CPU - VGA สเป็ค เล่นเกมนะครับ

ASUS P8Z68-V ไม่ก็ MAXIMUS IV GENE -Z หรือ GIGABYTE Z68X-UD3H-B3-GEN 3 รบกวนช่วยเลือกหน่อยครับ ตัวไหนดีครับ แบบว่า ไม่สน GEN3 นะครับ งบ 6000 นิดๆ หรือจะแนะนำตัวอื่นๆก็ได้ครับ เอาแบบคุ้มค้าและไม่เน้น OC สูงๆ

Gigabyte 560 ti soc ตอนนี้ราคาเท่าไหร่เหรอครับ หาในเว็ป Jib , Jedi ไม่เห็นมีเลย หรือเล่นตัว asus top ดีครับ

I5 2500k

ปัจจุบันผมใช้ AEROCOOL E85M 550 W อยู่ครับ ถ้าไม่ OC อะไร ไม่ทราบว่า เอาอยุ่หรือเปล่าครับ

จะซื้อทั้งทีก็ซื้อ Gen 3 ไปเลยเถอะครับ ตั้งงบ M/B ไว้ตั้ง 6 พันจะเอารุ่นเก่ามันก็ยังไงอยู่นะครับ ASUS P8Z68 V-PRO/Gen3 หรือ งบนี้ดีสุดแล้วครับ

ส่วน VGA ถ้างบถึงเล่น ASUS ดีกว่าครับ ; ) ASUS 560 Ti Top นิยมกว่าด้วยครับ

ถ้าเล่นแค่นี้ PSU เหลือๆครับ

Comment

ออ คือที่ผมคิด คือ จะใช้ GEN 3 มันก็ต้องเปลี่ยน CPU เปลี่ยนการ์ดจออีก ถึงตอนนั้น ผมก็คงเปลี่ยนบอร์ด้วยน่ะครับ ณ ตอนนี้ผมก็เลยไม่มายกับ Gen 3 เท่าไหร่นักน่ะครับ

Comment

Originally posted by animeangel View Post
        ออ คือที่ผมคิด คือ จะใช้ GEN 3 มันก็ต้องเปลี่ยน CPU เปลี่ยนการ์ดจออีก ถึงตอนนั้น ผมก็คงเปลี่ยนบอร์ด้วยน่ะครับ ณ ตอนนี้ผมก็เลยไม่มายกับ Gen 3 เท่าไหร่นักน่ะครับ
        เอาจริง เลือกเผื่อไว้ก็ดีนะครับ ถ้าเลือกเป็น GEN3 ถึงยังไง Board ก็รองรับได้อยู่แล้ว ทั้ง CPU ใหม่ การ์ดจอใหม่ ครับ หากงบถึง เล่นตระกลู ROG ก็ได้นะครับ หล่อดีครับ MAXIMUS IV GENE -Z ส่วนการ์ดจอ เล่น ASUS GTX560 Ti TOP ดีกว่าครับ ^^

Comment

งบ จริงๆ ตั้งไว้ที่ 20000 อะ เฉพาะ บอร์ด VGA CPU ก็ 8390 + 7140 = 15530 เข้าไปแหล่ว ><
          ส่วนบอร์ดจริงๆ ผมก็เล็งไว้แค่ ASUS P8Z68-V ครับ แค่นี้ก็เกินงบแล้ว แต่อยากลองถามความเห็นดูน่ะครับ
          จริงๆ มี 25000 แต่ว่าจะลองไปสอย SSD 60 g เอาไว้ลง win 7 กับ เกม สัก 2-3 เกม APP อื่นๆ ไว้ไดว์อื่นให้หมด

เอ้อ ว่าแล้ว SSD นี่ มียี่ห้อไหนแนะนำมั่งไหมครับ พอดีว่าไม่เคยลองเลย นี่จะลองครั้งแรก

Comment

CORSAIR FORCE 3 60 GB SATA III (read up 550/s, write up 490/s) 3790 ไม่แน่ใจว่าดีไหม

Comment

ตามนั้น

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ งั้นต้องลองละ

Comment

ไม่เป็นไร ^^

Comment

Originally posted by kenjiwa View Post
                    CORSAIR FORCE 3 60 GB SATA III (read up 550/s, write up 490/s) 3790 ไม่แน่ใจว่าดีไหม
                    ใช่ๆมาเป็นสาวก Corsair ด้วยกันครับ

Comment

Originally posted by animeangel View Post
                      งบ จริงๆ ตั้งไว้ที่ 20000 อะ เฉพาะ บอร์ด VGA CPU ก็ 8390 + 7140 = 15530 เข้าไปแหล่ว ><
                      ส่วนบอร์ดจริงๆ ผมก็เล็งไว้แค่ ASUS P8Z68-V ครับ แค่นี้ก็เกินงบแล้ว แต่อยากลองถามความเห็นดูน่ะครับ
                      จริงๆ มี 25000 แต่ว่าจะลองไปสอย SSD 60 g เอาไว้ลง win 7 กับ เกม สัก 2-3 เกม APP อื่นๆ ไว้ไดว์อื่นให้หมด

เอ้อ ว่าแล้ว SSD นี่ มียี่ห้อไหนแนะนำมั่งไหมครับ พอดีว่าไม่เคยลองเลย นี่จะลองครั้งแรก
                      งั้นถ้าให้ผมแนะนำนะครับ ไม่ต้องไปพูดถึงบอร์ดพวกนั้นแล้วหันมามองตัวที่ผมกำลังจะพูดต่อไปนี้ดีกว่าครับประหยัดงบ
                      ผมมีให้ 2 ตัวเลือกครับ
                      1. ASUS P8P67 EVO (B3) = 4790.-
                      2. ASUS P8P67 (B3) = 3790.-

ทุกตัวประหยัดกว่าตัวเลือกของท่านครับ และประสิทธิภาพพอๆกัน ยกเว้นว่าท่านอยากได้ Lucid Virtu ซึ่งมันไม่ค่อยจะช่วยอะไรซักเท่าไหร่
                      นอกจากจะทำให้ท่านเหลืองบไปคว้า SSD อย่างง่ายๆ แล้วยังเหลือเงินให้ท่านไปเพิ่มในส่วนของการ์ดจอเป็น ASUS GTX 570 DirectCU2 ได้ด้วยในกรณีท่านไม่ซื้อ SSD

Comment

ไอ๊ยะ คิดหนักละทีนี้

Comment

Originally posted by NTZMEDIA View Post
                          งั้นถ้าให้ผมแนะนำนะครับ ไม่ต้องไปพูดถึงบอร์ดพวกนั้นแล้วหันมามองตัวที่ผมกำลังจะพูดต่อไปนี้ดีกว่าครับประหยัดงบ
                          ผมมีให้ 2 ตัวเลือกครับ
                          1. ASUS P8P67 EVO (B3) = 4790.-
                          2. ASUS P8P67 (B3) = 3790.-

ทุกตัวประหยัดกว่าตัวเลือกของท่านครับ และประสิทธิภาพพอๆกัน ยกเว้นว่าท่านอยากได้ Lucid Virtu ซึ่งมันไม่ค่อยจะช่วยอะไรซักเท่าไหร่
                          นอกจากจะทำให้ท่านเหลืองบไปคว้า SSD อย่างง่ายๆ แล้วยังเหลือเงินให้ท่านไปเพิ่มในส่วนของการ์ดจอเป็น ASUS GTX 570 DirectCU2 ได้ด้วยในกรณีท่านไม่ซื้อ SSD
                          ค่อนข้างเห็นด้วยกับเรปนี้ครับ

ถ้าจะเอามาเพื่อเล่นเกมจริงๆ ลดงบเมนบอร์ดเอาไปเพิ่มกาดจอก็เหมาะสมครับ

Comment

โอเค งั้นแพลนคร่าวๆ ของผมก็จะเป็น

I5 2500k
                            ASUS P8P67 PRO
                            ASUS GTX560 TI TOP
                            CORSAIR FORCE 3 60 GB SATA III (read up 550/s, write up 490/s)

รวมงบประมาณ 24000 ><

พอดีผมมีแพลนเอาไว้ ว่าจะเล่น SLI ซักหน่อย เพราะไฝ่ฝันมานานแล้วว่าอยากลองติด VGA 2 ตัว คิดว่าคงซัมเมอร์หน้า แต่คงได้ฤกษ์เปลี่ยน PSU ด้วยแหงๆ
                            แต่ก็ยังลังเลครับ เพราะถ้าเกิดตัวเดียวมันแรงมากพออยู่แล้ว ก็ไม่รู้ว่าจะติดเพิ่มทำไมเหมือนกัน เพราะอย่างที่บอก เอาไว้เล่นเกม

Comment

แต่ก็อยากลอง Lucid Virtu เหมือนกัน เพราะผมเป็นคนชอบเปิดคอมค้างคืน เอาไว้โหลดบิท ปล่อยบอท 555
                              ถ้าติด SLI ขึ้นมาจริงๆ คงค่าไฟบานเบอะ
                              Lucid Virtu น่าจะช่วยผมตรงนี้ได้เยอะพอควร

Comment

Working...
                              X