Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8400 กับ P5K-SE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8400 กับ P5K-SE

เดิมใช้ E6750 อยู่ครับ เปลี่ยน E8400 ต้อง set อะไรใหม่หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

เปลี่ยนหรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยนก็แฟลชไบออสเป็น V.0704 ก่อนนะครับ ไม่งั้นเปิดไม่ติด ตอนนี้ออก V.0901
    มาใหม่ รองรับซีพียู FSB 400/1600 ผมลองแฟลชเมื่อคืนก็ OK แต่จะแจ้งความร้อนสูงกว่าปรกติ ส่วนจะเอา
    มาใส่กัน E8400 คงไม่ต้องเซ็ตอะไร

Comment

แฟรต Bios เป็น รุ่นล่าสุดก็ใช้ได้แล้วงับ

Comment

แล้วซื้อมาประกอบมันจะแฟลชยังไงนี่มีรุ่นไหนที่ไม่ต้องแฟลชมั๊ยครับ

Comment

ง่ายมากเลยครับก็เอาซีพียู E6750 ใส่ก่อนแล้วแฟลชไบออสพอแฟชเสร็จแล้วค่อยเอา E8400 ใส่

อันนี้เวปโหลดไบออส >>BIOS P5K SE 0901<<

อันนี้วิธีแฟรชไบออส >>จิ้ม<<

Comment

ตามนั้นคับ

Comment

ลากแล้วโชว์ด้วยนะครับเผื่อซื้อมั่งใช้ P5K SE เหมือนกัน หรือไม่ก็ขาย E6750 ให้ผมก็ได้อิอิ

Comment

มันมีความเสี่ยงไหมครับ คือตอนนี้ เครื่องผมเปิดติดแต่ bios มันฟ้องว่าไม่รู้จัก cpu e8400 (unknow detect cpu , require update)
                พอเข้าวินโดว์ได้แล้ว ไปตรวจสอบที่ system information มาบอกว่าเป็น pentium III 3000 Mhz เฉยเลย

Comment

ถ้าทำตามขั้นตอนไม่เสี่ยงครับ ตอนแรกผมก็ไม่กล้าแต่ตอนนี้แฟลชเป็นว่าเล่นเลย อิอิ..

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดู แล้วผมจะใช้เวอร์ชั่นไหนดีระกว่าง 0901 กับ 0704 ( เพิ่งซื้อมาได้ 4 วัน ที่ร้าน jib เห็นเค้าบอกว่ารับประกัน 15 วัน เปลื่ยนให้ทันที )
                    Last edited by prdf; 23 Jun 2008, 11:56:11.

Comment

กลับมารายงานผลครับ ใช้ 0704 เวิรค์มาก แต่ 0901 bus วิ่งไม่ถึง 333 เหลือแค่ 266
                      สบายใจแย้ว*v*

Comment

Originally posted by prdf View Post
                        กลับมารายงานผลครับ ใช้ 0704 เวิรค์มาก แต่ 0901 bus วิ่งไม่ถึง 333 เหลือแค่ 266
                        สบายใจแย้ว*v*

ทำไมวิ่งไม่ถึง 333 งง น่าจะวิ่งที่ 333 นะ เพราะ 0901 มีสเต็ป 400 ด้วย แล้วก็ลากได้ดีกว่า 0704 ด้วย อิอิ..

Comment

Originally posted by one View Post

ทำไมวิ่งไม่ถึง 333 งง น่าจะวิ่งที่ 333 นะ เพราะ 0901 มีสเต็ป 400 ด้วย แล้วก็ลากได้ดีกว่า 0704 ด้วย อิอิ..
                          โทษทีบอกไม่ละเอียด คือ ค่าเริ่มต้นของ cpu ที่ bus 333 เปลื่ยนเป็น 266 (นี่คือค่าเริ่มต้นใหม่) แต่ผมยังไม่ได้ลองปรับ bus.
                          เห็นใน bios สามารถปรับได้ถึง bus 800 เลย

ขอท้าวความเดิมตอนที่แล้ว นะท่าน
                          ก่อนที่ผมจะ flash bios นั้น ผมได้ลองลาก bus 333 เป็น 400 (เพราะว่าใน bios สามารถลากได้ถึง 800) ผลปรากฎว่า "-" เครื่องเปิดไม่ติด สงสัย เจ้า E8400 น็อคแน่ ๆ ลนลานล่ะทีนี้ พึ่งซิ้อมาได้เมื่อวานเอง ทำไงดี ๆ ๆ ก็ฉุกคิดขึ้นได้ ว่าข้างบ้านมันมี cpu celeron D อยู่ เลยไปขอยืมเครื่องมาชำแหล่ะ ..... เอา e8400 ไปใส่ใน m/b celeron ก็เปิดไม่ติดแต่ celeron เปิดที่ m/b ของผมติด
                          ลองสลับ cpu ประมาณ 10 กว่ารอบ จน e8400 ฟื้นคืนชีพ
                          แล้วก็ปฎิญาณกับตัวเองในใจว่า จะไม่ลากอีกแล้ว
                          จนได้มาพบกระทู้ของท่าน one นี่แหล่ะ ....
                          บัดนี้ flash bios จน m/b รู้จัก cpu แล้ว
                          คำถามมีอยู่ว่า ผมจะลากเจ้า E8400 ดีมั้ยเนี่ย???

Comment

ลากเลยครับมันไม่แต็บง่ายๆหรอกครับ E8400 เขาลากกัน 4GHz ชิ้งเดิม ตอนนี้ใบออสเวอร์ชั่นใหม่ก็ 1008 แฟลชแล้วลองลากเลยครับ
                            อย่างมากก็แค่เปิดไม่ติด ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่มันก็จะกลับค่าเดิม แล้วก็เข้าไบออสเซ็ตใหม่ ผมลากเปิดไม่ติดเป็นสิบๆรอบมันยังไม่แต็บเลยครับ
                            ลองดูนะครับได้ผลยังไงแจ้งให้ทราบด้วย

Comment

กลับมารายงานผลครับ

แต่เดี๋ยวก็กลับไปตั้งค่าเหมือนเดิม
                              เพราะ default มันแรงอยู่แล้ว
                              Last edited by prdf; 2 Jul 2008, 20:21:04.

Comment

Working...
                              X