Announcement

Collapse
No announcement yet.

โดนเคสแล้วไฟดูดแก้ยังไงได้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โดนเคสแล้วไฟดูดแก้ยังไงได้บ้างครับ

โต๊ะคอมเคสอยู่ด้านล่าง น้องบ่นว่าเท้าไปโดนแล้วดูดหนักด้วย ผมลองจับดูดจริงด้วย มีวิธีแก้ไขง่ายๆยังไงได้บ้างครับ

แฮะๆเครื่องซักผ้าก็ดูดนิดๆแม่แอบบ่น ไม่รู้จะเป็นอันตรายไหม พอดีปลั๊กที่บ้านเก่าแล้วมี2รูคิดว่าที่บ้านคงไม่มีสายดิน

ยังไงขอคำแนะนำแก้ไขเบื้องต้นหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ต่อสายดินครับ ไม่ก้ ตั้งบนที่โต๊ะที่มี พลาสติกรองขาไว้ จะไม่ดูด

เคสผมก็ดูดครับ

Comment

1.สายดิน
      2.ปูพรมหรือเสื่อก่อนวางโต๊ะคอมและเก้าอี้
      3.ใส่รองเท้าภายในบ้าน

Comment

ต่อสายดินจบ

Comment

ปลั๊ก เบลกิน ตามบิ๊กซี ตัวละ 400 กว่าบาท ช่วยท่านได้ เพราะมีสายดิน

Comment

Originally posted by sleuth7 View Post
            ปลั๊ก เบลกิน ตามบิ๊กซี ตัวละ 400 กว่าบาท ช่วยท่านได้ เพราะมีสายดิน
            อย่าลืมว่าเต้ารับที่กำแพงต้องมีด้วยนะครับ กราวน์หลอกมีเยอะแยะไปครับ

ต้องเดินสายดินครับ

Comment

เปลี่ยน psu

Comment

Originally posted by PK_ View Post
                เปลี่ยน psu
                ไม่หายหรอกครับต้องเปลี่ยวปลั๊กใหม่ตัวละ

Comment

ดูดมันคืน

Comment

Originally posted by PK_ View Post
                    เปลี่ยน psu
                    ไม่ใช่ PSU อย่าเดียวหรอกครับ จากจอมอนิเตอร์ก้อมีส่วนด้วย

Comment

Originally posted by mryo210 View Post
                      ไม่ใช่ PSU อย่าเดียวหรอกครับ จากจอมอนิเตอร์ก้อมีส่วนด้วย
                      สายโมเด็มก็ด้วย

Comment

หาแผ่นไม้มารองก่อนวางเคส ครับ ลองดู

Comment

สายดิน

ตัวรางปลั๊กมี แต่อย่าลืมนะครับ "ที่บ้านท่านก็ต้องมีด้วย"

หลายท่านชอบคิดว่า แค่รางปลั๊กมี คือจบ ไม่ใช่นะครับ รางปลั๊กมี แต่บ้านท่านไม่ได้เดินกราวด์คู่ไปกับสายไป ก็ไม่ต่างอะไรครับ ^ ^

ทางแก้ง่ายๆ
                          -มีพรม (เหมือนที่ Rep บนบอก)
                          -รองเท้าใส่ในบ้าน (เหมือนที่ Rep บนบอก)

Originally posted by hudjoey View Post
                          หาแผ่นไม้มารองก่อนวางเคส ครับ ลองดู
                          กรณีนี้ไม่น่าเกี่ยวนะครับ เพราะไฟจะวิ่งจาก เคส เข้านิ้วเรา ลงเท้า ลงพื้น ครับผม

ไม้ที่รองเคสไว้ ไม่ได้อยู่ในวงจรเลยครับผม ^ ^

Comment

ผมยังไม่เคยโดนเลย
                            เอาบอร์ดไปวางกับพื้นปูนยังไม่เป็นไรเลยครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบให้นะครับ ถ้าไม่ได้ผลคงต้องหาช่างมาติดสายดินให้ ระหว่างนี้ต้องระวังมากขึ้น กระตุกเป็นจังหวะเลยโดนที

Comment

Working...
                              X