ขอสอบถามปัญหาของ LCD ครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ขอสอบถามปัญหาของ LCD ครับ

OverclockZone Member

Red face ขอสอบถามปัญหาของ LCD ครับ

คอมที่บ้านผมมีอาการภาพค้างครับ ตำแหน่งมุมบนขวาสุดของจอครับ จะมีอาการหลังจากเปิดโปรแกรมที่ต้องเปิดเต็มหน้าจอนาน ๆเช่น Firefox Photoshop จะมีภาพค้างติดอยู่ตรงมุมขวาบนของจอเสมอ (เป็นภาพลาง ๆ นะครับ)

ผมลองค้นหาจากบน Internet รู้สึกเขาจะเรียกอาการนี้ว่าอาการ Burn (คิดว่านะครับ)

ผมเลยมีคำถามรบกวนความรู้จากมิตรสหายทุกท่านครับ

1.ไม่ทราบว่าอาการดังกล่าวข้างต้นเป็นอาการที่จอหรือการ์ดจอครับ
    ที่บ้านใช้
    LCD PHILIPS 170X6 8MS
    ASUS EAX1550 256 MB DDR II 128 Bit

2. อาการเช่นนี้ถือว่ายังอยู่ในการรับประกันของอุปกรณ์ไหมครับ?

ขอบคุณครับ
    Last edited by Senikame; 6 Feb 2008 at 15:19:40.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

น่าจะเป็นที่การ์ดจอคับ ถ้าเล่นแล้วค้างก็เคลมได้ครับ

มีอาการเป็นที่การ์ดจอเหรอครับ ?

ไม่ใช่เปิดโปรแกรมแล้วโปรแกรมค้างนะครับ แต่จะมีภาพคงเหลือจากโปรแกรมที่เคยเปิดไปแล้วอยู่น่ะครับ

เช่นผมใช้ งาน FireFox เปิดโปรแกรมเต็มหน้าจอค้างไว้นาน ๆ (ประมาณ 1 ชั่วโมง) พอปิดการใช้งาน มันยังมีภาพคงเหลือจาก โปรแกรม FireFox ตรงมุมขวาบนของจอ LCD น่ะครับ แต่ไม่ใช่ภาพที่ค้างชัดแจ๋วนะครับ จะเป็นภาพลาง ๆ น่ะครับ (ขอโทษนะครับ พอดีผมเป็นคนที่เวลาี่ถามใคร ถามไม่ค่อยเก่งน่ะครับ กลัวท่านจะเข้าใจผิด) แต่ถ้าใช่ปัญหาอย่างที่ท่านบอกผมโล่งใจมาก ๆ เลยละ ^^

OverclockZone Member kgb99's Avatar

ลองเครื่องอื่นเป็นไหมคับ

แต่ถ้าอาการแบบนี้ ก็เป็นได้ทั้ง การ์ดจอและ จอคับ

ลองถอดการ์ดจอมาทำความสะอาด ตรงขาเสียบ แล้ว เช็คสายด้วยคับ ว่าหักในหรือเปล่า

แต่ถ้าลองแล้ว ไม่หายก็เอาจอส่งเคลมได้คับ บอกว่าสีมันเพี้ยน เวลาเล่นนานๆ

เคยลองถอดการ์ดจอออกมาทำความสะอาดแล้วครับ แต่ยังไม่หายเลย

่บางทีอาจเป็นสาเหตุมาจากการ์ดจอที่ท่านบอกก็ได้ครับ เพราะเคยนำ Case ของเพื่อนมาลง Windows ใหม่ จอก็ไม่เกิดปัญหาภาพค้างเลย ตลอดการลง Windows (ประมาณ 1 ชั่วโมง เวลาที่ใช้ในการลง)

ถ้าจอใช้กับเครื่องอื่นไม่เป็นไร ก็เป็นที่ vga แหละคับ

เครื่องท่านลองทำวินโวไหม่ยังคับ

แล้วลองเปลี่ยน ไดเวอร์ การ์ดจอเวอชั่นไหม่ยังคับ

OverclockZone Member Nash66's Avatar

ถ้ามีของสำรองเปลี่ยนเอามาเทสดูเลยครับ เฃ่น การ์ดจอ หรือ จออื่นๆ หรือเครื่องอื่นๆ แบบที่ ข้างบนบอกไว้ง่ะงับ

ลองลง Windows ใหม่แล้วครับ
    แล้วก็ลอง Update เรียบร้อยแล้วครับ

อาการยังไม่หายเลย

แต่เครื่องผม Slot PCI Express นี่สิ หาการ์ดลองยากจัง = ='' (เพื่อน ๆ ผมยังไม่มีใครใช้ PCi-Express) เลย ใช้แต่ AGP 8X

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

Quote Originally Posted by Senikame View Post
    ลองลง Windows ใหม่แล้วครับ
    แล้วก็ลอง Update เรียบร้อยแล้วครับ

อาการยังไม่หายเลย

แต่เครื่องผม Slot PCI Express นี่สิ หาการ์ดลองยากจัง = ='' (เพื่อน ๆ ผมยังไม่มีใครใช้ PCi-Express) เลย ใช้แต่ AGP 8X
    แต่ผมหาคนใช้AGP 8Xยากกว่าpci-ex เลยคับ -*-

Bookmarks

Bookmarks