overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member

Exclamation รบกวนผู้เชี่ยวชาญช่วยเหลือหน่อยครับ

ผมเคยโพสต์ข้อความไปแล้ว 1 ครั้ง ก่อนหน้านี้ แต่ก็ยังไม่ได้คำตอบ รบกวนผู้เชี่ยวชาญจริงๆวิเคราะห์ถึงปัญหาและสาเหตุให้ด้วยครับ ผมจะได้แก้ไขได้ตรงจุด

ผมใช้ Mainboard ของ Asrock 880gm-le
    CPU : AMD Phenom II X2 555 Processor 3.20 GHz
    Ram : DDR 3 2 GHz

ซื้อมาได้ประมาณ 10 เดือน เมื่อเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมา มันขึ้นจอ Blue screen ว่า Memory Physical Error
    ผมจึงถอด Ram ออกมา เอายางลบทำความสะอาด แล้วก็ใส่กลบเหมือนเดิม แต่เปิดเครื่องไม่ติด จึงทำซ้ำประมาณ 4-5 รอบ แล้วพัดลม CPU ก็ไม่หมุน เปิดเครื่องไม่ติด จึงนำไปให้ช่างซ่อมคอมที่รู้จักดูอาการให้ เค้าบอกว่า Mainboad ช็อต
    ผมจึงนำไปเคลมกับร้านที่ซื้อมาที่ Banana IT ทางร้านก็รับเคลม ผ่านไปประมาณ 7 วัน ที่ร้าน Banana IT โทรมาแจ้งว่าให้ไปรับ Mainboard ที่เคลม ผมจึงให้ที่ร้าน Banana IT ประกอบเครื่องให้ พอนำเครื่องกลับมาเปิดทดสอบที่บ้าน ก็ได้เกิดปัญหาขึ้น คือ
    1. Task Manager หาย ไม่สามารถเปิดได้
    2. Mainboard รุ่นนี้สามารถเปิดหัว Turbo Ucc ได้ ก่อนหน้าที่จะนำไปเคลมใช้งานได้ปกติทุกอย่าง แต่พอเคลมกลับมา ไม่สามารถเปิดใช้งานได้ และพอเปิดใช้งานเวลาเปิดเครื่องเข้า Window เรียบร้อย ทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที เครื่องจะดับ และรีสตาร์ทเองอัตโนมัติ
    3. คอมจะกระตุกตลอดเวลาเล่นเกมส์ ไม่ว่าจะปรับภาพดี หรือ ห่วย จะกระตุกมากจนเล่นแถบไม่ได้ ก่อนหน้าที่จะเอาไปเคลมสามารถเล่นเกมส์ได้ไม่มีปัญหา แต่พอเคลมกลับมาเกมส์ที่เล่นก่อนหน้านี้จะกระตุกมาก จนเล่นแถบไม่ได้ เกมส์เดิมแต่ไมาสามารถเล่นได้เลย ถ้าไม่เล่นเกมส์ก็จะมีกระตุกบ้างเล็กน้อย

เรื่อง Task Manager ผมเคยโพสต์ข้อความไปแล้ว 1 ครั้ง ก่อนหน้านี้ ส่วนใหญ่คนที่เข้ามาโพสต์ข้อความจะบอกว่าเกิดจากโดน Virus ให้ลองลง Window ใหม่ดู อาทิตย์นี้ผมลงไปแล้ว 3 คร้ัง แต่ Task Manager ก็ยังไม่มี ผมลองโหลดโปรแกรมแก้มาใช้ ก็ยังไม่มี รบกวนผู้เชี่ยวชาญ วิเคราะห์ถึงปัญหาที่เกิดขึ้นทั้งหมดเลยนะครับ
    1. Task Manager หาย ไม่สามารถเปิดได้
    2. Mainboard รุ่นนี้สามารถเปิดหัว Turbo Ucc ได้ ก่อนหน้าที่จะนำไปเคลมใช้งานได้ปกติทุกอย่าง แต่พอเคลมกลับมา ไม่สามารถเปิดใช้งานได้ และพอเปิดใช้งานเวลาเปิดเครื่องเข้า Window เรียบร้อย ทิ้งไว้ประมาณ 10 นาที เครื่องจะดับ และรีสตาร์ทเองอัตโนมัติ
    3. คอมจะกระตุกตลอดเวลาเล่นเกมส์ ไม่ว่าจะปรับภาพดี หรือ ห่วย จะกระตุกมากจนเล่นแถบไม่ได้ ก่อนหน้าที่จะเอาไปเคลมสามารถเล่นเกมส์ได้ไม่มีปัญหา แต่พอเคลมกลับมาเกมส์ที่เล่นก่อนหน้านี้จะกระตุกมาก จนเล่นแถบไม่ได้ เกมส์เดิมแต่ไมาสามารถเล่นได้เลย ถ้าไม่เล่นเกมส์ก็จะมีกระตุกบ้างเล็กน้อย
    ผมจะได้แก้ไขได้ถูกจุด ผมขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member darkapril's Avatar

ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ดูครับ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ไวรัสมีโอกาสไปค้างใน partition อื่นได้ครับ ถ้าลบออกไม่หมด ผมก็เจอ เป็นปัญหาปวดหัวมาก เคยแก้ด้วยการ format ไปทั้งลูก แล้วแบ่ง partition ใหม่

ส่วนเรื่องวินโดวส์ ถ้าไม่มีไวรัสและลงใหม่เรียบร้อยแล้ว ยังมีอาการใช้านแล้วมีปัญหา เปลี่ยนแผ่นครับ

เท่าที่อ่านจากที่ท่านพิมพ์มา หลังจากที่ไปเคลมบอร์ดกลับมา บอร์ดก็ใช้ได้ปกติแล้วหล่ะครับ ไม่น่ามีปัญหาที่ Hardware

ลองเปลี่ยนแผ่น Window แล้ว ลงใหม่หรอครับ ถ้าสมมติว่าลงแล้วยังไม่หายนิ น่าจะเกิดจากอะไรครับ ผมปวดหัวมากๆเลย ไม่รู้จะทำไงดี

OverclockZone Member kk's Avatar

ผมว่ามันอยู่ในช่วงแก้ปัญหา Software แล้วล่ะครับ เท่าที่อ่าน อาการไม่ใช่ Hardware ละครับ ส่วนใหญ่เอนไปทาง Software ซะเยอะ ต้องใจเย็นๆ ไล่ไปทีละอย่างเลยครับ

เปิดหัว Turbo Ucc หล่ะครับ เกี่ยวกับ Software รึป่าว และ อาการกระตุกของมันหล่ะครับ

ผมไม่มั้นใจเรื่อง Turbo Ucc เพราะผมใช้ Asrock กะของ Intel แต่ที่บอกมาว่าปรับภาพเกมดีถึงแย่ ก็ยังกระตุกเป็นที่ Software ได้ครับ (ถ้ากระตุกอย่างต่อเนื่องและเครื่องไม่ดับเกมไม่เด้งนะครับ) เพราะถ้าเป็นที่ Hardware จะค้าง หรือ restart เองได้ รวมถึงเรื่องของ Driver ลองเปลี่ยนดูครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายลง OS ใหม่ดูครับ และเปลี่ยนแผ่นด้วย

แล้ว Turbo Ucc หมายถึง Utility ใน OS หรือตั้งค่าใน BIOS ครับ

ครับ ขอบคุณมากนะครับ จะลองทำดู ถ้ามีปัญหายังไงเดี๋ยวผมรบกวนขอสอบถามใหม่นะครับ

เอาใจช่วยครับ

สู้ๆๆๆๆ

ผมลองเปลี่ยน Windows ลงใหม่แล้ว มันก็ยังเหมือนเดิมอ่ะครับ ไม่รู้ทำไงดี เซ็งๆสุดๆเลยตอนนี้

Driver ก็เปลี่ยนแล้วใช่ไหมครับ

OverclockZone Member darkapril's Avatar

ไม่ได้โกสวินโดว์ ใช่ไหมครับ

OverclockZone Member tanit5000's Avatar

เปลี่ยนเป็น windows อะไรครับ ? แนะนำ windows xp original ไม่ก็ของ windows xp kusumoto edition ตามเวป bit ครับผม ! ตามประสบการณ์นะครับ windows ที่ Task ไม่มีหรือติดไวรัสมาด้วยก็จะเป็นพวกที่ All program หรือแถมโปรแกรมมาด้วยซึ่ง carck ของโปรแกรมที่จะลงให้อัตโนมัตินั้นอาจจะมีไวรัสครับผม ที่ลองมาก็ windows เวียดนามอะครับตอนนั้นจำได้....

Quote Originally Posted by kk View Post
    แล้ว Turbo Ucc หมายถึง Utility ใน OS หรือตั้งค่าใน BIOS ครับ
    BIOS ครับ

Quote Originally Posted by darkapril View Post
    ไม่ได้โกสวินโดว์ ใช่ไหมครับ
    ไม่ได้โกสครับ โหลดมาจาก bittorrent ครับ

Quote Originally Posted by tanit5000 View Post
    เปลี่ยนเป็น windows อะไรครับ ? แนะนำ windows xp original ไม่ก็ของ windows xp kusumoto edition ตามเวป bit ครับผม ! ตามประสบการณ์นะครับ windows ที่ Task ไม่มีหรือติดไวรัสมาด้วยก็จะเป็นพวกที่ All program หรือแถมโปรแกรมมาด้วยซึ่ง carck ของโปรแกรมที่จะลงให้อัตโนมัตินั้นอาจจะมีไวรัสครับผม ที่ลองมาก็ windows เวียดนามอะครับตอนนั้นจำได้....
    Wins 7 ครับ

OverclockZone Member tanit5000's Avatar

Quote Originally Posted by Kizsilence View Post
    Wins 7 ครับ
    ถ้านั้นลองเปลี่ยนกับมาเป็น Xp original ดูว่าป็นอีกหรือเปล่าลองดูนะครับ ^^

Quote Originally Posted by tanit5000 View Post
    ถ้านั้นลองเปลี่ยนกับมาเป็น Xp original ดูว่าป็นอีกหรือเปล่าลองดูนะครับ ^^
    จะลองดูนะครับ ^^

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks