overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member regaa's Avatar

Default มารบกวนพี่ๆ จัดสเป็คอีกแล้วว : ) งบ 4หมื่นไปเลย! (รุ่นน้องเค้าว๊อนท์)

รบกวนด้วยจร้าาา ไม่เกรียนครับ เอาไปทำงานจริงๆ (แอบเล่นเกม อิอิ)

ค่ายอะไรได้หมดครับ ลองแนะนำกันมาเลยครับ น้อมรับฟัง : )

ขอกำหนดนิดๆครับ > <

-เปิดหลายจอ
    -ทำงานตัดต่อเพลง (เปิดหลายโปรแกรมสุดๆ Render ไฟล์เพลงลื่นๆ อิอิ)
    -รายชื่อโปรแกรม ตามนี้งับ ..Sibelius 6 /nuendo / Cubase /vagus
    -ไม่กำหนดค่าย อิอิ ใจกว๊างง กว้างง : P
    - เกมส์เล่นOffline (จิงๆตอนนี้ก็แค่ Hon Dot แต่เผื่อๆ อนาคตนิดๆ อิอิ)
    ปล. รบกวนรวม Sound Card และ จอ ทีครับ
    ปล.2 Time line นี่ต้อง 2 จอไม๊ครับ ถึงจะชัดๆ หรือจอเดียวก็เหลือๆ รบกวนแนะนำเน้นๆเลยครับ
    ปล.3 ขอบคุณมากๆครับ ทุกท่านที่สละเวลามาแนะนำ : )

4หมื่น ไม่ต้องเต็มงบก็ได้น่ะครับ > < ต่ำกว่างบจะน่ารักมากก อิอิ : )

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ
    ราคา HDD ขอราคาตอนลง จะดีมากครับ คงไม่รีบซื้อปีนี้จ้าา : )
    Last edited by regaa; 2 Dec 2011 at 19:30:20.

OverclockZone Member regaa's Avatar

อันนี้ รุ่นน้องเค้าเน้นไปทาง ทำเพลง ครับ
    ผมก็แนะนำอะไรไม่ได้ด้วยสิ ไม่เคยศึกษาเรื่อง Sound Card T^T

ยังงัยก็ ขอรบกวนพี่ๆทุกๆคนเลยครับ : )

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

งบนี้รวมทุกอย่างคงเป็น i7 2600k + GTX560 Ti ครับ รวมจอกับซาวด์การ์ดดีๆก้ประมาณ40k พอดี

ขอบคุณครับ : )

OverclockZone Member

ถ้าเรื่อว Sound Card (SoundInterface) ผมพอมีความรู้อยู่บ้านน่ะครับ ถ้า 40k นี่ รวมค่า SoundCard แล้วหรือยังครับถ้ายังไม่รวม ก็พองบของง SoundCard ด้วยคราบผม แต่ถ้ารวมมาแล้วผมแนะนำ M-Audio ครับ เป็น Firewire
    ยังไง PM หรือถามในนี้เลยก็ได้นะครับ ยินดีครับ

แต่ถ้าสนใจประกอบใหม่ยังไง ลง MacOsx (HackinTosh) ได้ด้วยจะเจ๋งกว่ามากเลยนะครับ เพราะยังไงในอนาคตก็น่าจะต้องใช้ Logic มีรุ่นน้องบผมรับประกอบพร้อมลง OSX อยู่นะครับถ้าสนใจก็ ติดต่อมานะครับ ^^

รบกวนด้วยครับ
    (ขอเตือนว่า ถามยาวน่ะครับ 55+ เพราะความรู้ของการ์ดซาวด์ผม เป็น 0 เลยครับ 55+)
    เริ่มจาก อะไรคือ SoundInterface และ Firewire
    ความรู้ของผม จำกัดอยู่แค่ ซาวการ์ดคืออะไรที่เสียบช่อง PCI*16 แล้วจบเลย > <

OverclockZone Member NTZMEDIA's Avatar
    Bangkok, Thailand

ผมไม่เคยเห็น SoundCard ที่ใช้ PCIE x16 เลยครับ เคยเจอแต่ x1 กับ PCI - -"

กำแล้วไงผม 55+

อยากทราบว่าการเลือก Sound Card มันต้องเน้น Main Board ให้ Support อะไรรึปล่าวครับ ลองถามดู : )

โอเคนะครับไปทีละข้อ
    SoundInterface ก็คือ SoundCard นั่นแหละครับแต่เป็นชื่อที่เรียกเป็นทางการหน่อยเพราะว่า มันจะแยกออกมาจากตัว Computer ครับ

ตอบแบบบ้านๆนะครับ
    Audio interface กับ Sound Card มันทำหน้าที่เหมือนกัน หรือจะถือว่ามันคือสิ่งเดียวกันก็น่าจะได้ครับ
    สิ่งที่ทำให้เรียกแตกต่างกันผมเดาว่าน่าจะมาจากลักษณะทางกายภาพ
    คือ ซาวด์การ์ด น่าจะเรียกอันที่มีมีลักษณะเป็น PCI /PCIe หรือแบบติดตั้งภายใน(internal)
    ออดิโออินเตอร์เฟส น่าจะเรียกอันที่มันเชื่อมต่อภายนอก เชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ทางพอร์ต USB / Firewire ครับ
    แต่ก็เห็นเรียกสลับกันไปมาอยุ่นี่นา เช่น ."พี่ครับพี่ใช้ Audio interface ตัวใหนครับ" "ออ ผมใช้ Emu 0404 ครับ เป็นแบบ PCI "
    หรือ "พี่ครับแนะนำ Soundcard ให้ผมซักตัวซิ" "อืม พี่แนะนำตัวนี้เลย Tascam US1641 เป็น Soundcard แบบ USB นะครับ "
    อะไรประมาณนี้

OverclockZone Member NTZMEDIA's Avatar
    Bangkok, Thailand

Quote Originally Posted by regaa View Post
    อยากทราบว่าการเลือก Sound Card มันต้องเน้น Main Board ให้ Support อะไรรึปล่าวครับ ลองถามดู : )
    ดูว่ามี Slot ให้มันเสียบก็พอแล้วครับ ไม่ต้องดูไรมาก อีกอย่าง Spec คอมต้องดีพอสมควร การ์ดบางตัวกำหนด Spec ซึ่งคอมของเราต้อง Spec ตรงตามกับที่การ์ดระบุด้วย ดูดีๆ เพราะ Mainboard บางตัวบางรุ่น ไม่มี Slot PCIe x1 หรือ ถ้ามีก็ต้องดูต่อไปว่าการ์ดจอที่ใช้อยู่ไปบัง Slot มันหรือไม่ ถ้าไม่ก็ใช้ได้

OverclockZone Member 44663's Avatar

แนะนำว่า ซื้อเป็น external soundcard(ภายนอกแบบเสียบสาย firewire หรือ usb) จะดีกว่านะครับ เนื่องจากเกิดต้องเปลี่ยนเครื่องจะได้ไม่ต้องมาลำบากทีหลังหรืออัดเสียงนอกสถานที่ก็ถอดไปเสียบ laptop ได้เลยครับ และสายไม่รกมากเกินไป
    กรณี internal แบบ pci บางครั้งสายต่อมากๆหรือถอดเสียบบ่อยๆ ก็มีอาการไปรั้งตัวการ์ด ขยับบ่อยๆก็อาจมีปัญหาได้ครับ

โปรแกรมทั้งหลายที่กล่าวมา ใช้เสป็กคอมไม่สูงมากครับ p4หรือแรงขึ้นอีกหน่อยเป็น core 2 duo ยังสามารถทำงานได้สบายๆเลยครับ ถ้าเอาไว้เผื่อเล่นเกมด้วยเอาเงินไปลงกับ hdd+VGA ดีกว่าครับ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ผมได้ความรู้มาพอตัวเลยครับ : )

ใครแนะนำอะไรอีก ผมยินดีรับฟังครับ

OverclockZone Member RichmanBoy's Avatar

จัดแล้วมาโชว์ด้วยงัฟ รอเบิ่งงงง

Core i7-2600K 3.40GHz - 10250
    ASUS P8P67 B3 - 3790
    Gigabyte GTX 560 Ti OC 1GB DDR5 - 7590
    Kingston Hyper X 8GB 1600(4GBx2) - 1850
    OCZ Vertex 3 SATA III 120GB - 7500
    Scythe GOURIKI-III 600W - 2250
    Cooler Master Hyper 212 Plus - 890
    ThermalTake V3 Black Edition - 1100
    = 35220
    SSD ถ้าคิดว่าไม่จำเป็นตัดทิ้งแล้วจัด HDD ธรรมดาก็ได้นะครับ ดูๆแล้วจะเกินงบ 55
    แต่ส่วนตัวเห็นว่า HDD ตอนนี้มันแพงเกินไป เลยคิดว่าจัดทั้งทีเอา SSD ไปก่อนดีกว่า แล้วพอhddลงค่อยซื้อ

จอ23" ประมาณ5000

เรื่อง sound card ผมว่าไปถามห้อง hifi ดีกว่าครับ
    รุ่นที่ดังๆก็ Xtreme music SB0460 ประมาณ2พันกลางๆ แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้อ่ะ - -

ขอบคุณ ครับ : ) สำหรับสเปคที่แนะนำมา

Bookmarks

Bookmarks