overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member Destiny725's Avatar

Lightbulb มีคำถามครับ เกี่ยวกับ FX-8120 และนานา AMD

คือว่าตอนนี้ก็เล่นเกมส์ออนไลน์อยู่เกมส์นึครับ ทำเป็นธุรกิจ (Yulgang)
    นี่เสป็คปัจจุบันครับ

CPU : AMD PHENOM II X6 1055T 2.8GHz
    M/B : Gigabyte GA-880GA-UD3H
    RAM : G-SKILL 16GB (4GB*4) DDR3-1600
    VGA : HIS HD READER HD6790 1GB DDR5
    SSD : OCZ VertexIII 120GB
    HD : WESTERN 1TB GREEN CACHE 64MB
    PSU : 630W RAIDMAX
    SINK : Thermalright MUX-120 Black
    CASE : PL-GX90-KK

คือปัจจุบันมันก็เปิดได้ราวๆ 17-18 หน้าต่างครับ (เซิฟตลาด)
    มีหน่วงบ้างเล็กน้อย แต่ก็พอเล่นเว็บ ฟังวินแอมได้
    ประเด็นคือ อยากได้ที่มันดีกว่านี้อ่าครับ ลื่นๆขึ้น
    ตอนนี้สนใจ FX-8120 อ่าครับ คำถามมีดังนี้ครับ

1.ท่านเซียนคิดว่าถ้าผมเปลี่ยนมาใช้ FX-8120 มันจะลื่นขึ้นเยอะมั้ยครับ
    2.ถ้าผมจะขาย CPU ตัวเก่า (X6) พึ่งซื้อมาได้ประมาณ 5 เดือน ไม่เคยคล็อก ผมควรขายเท่าไหร่ดีครับ
    3.M/B AsRock 880GMH/U3S3 มันดียังไงครับ เห็นห้องประกอบคอมพ์แนะนำกันเยอะจัง
    4.M/B ตัวข้างบนกับตัวของผม (Gigabyte GA-880GA-UD3H) อะไรมันดีกว่ากันครับ และมันต่างกันยังไง
    5.SINK ปัจจุบันของผม (Thermalright MUX-120 Black) ดีหรือไม่ดียังไงครับ เห็นคนแนะนำแต่ 212+
    6.ถ้าผมจะซื้อโน๊ตบุ๊คสักเครื่องของ AMD ควรจะเอาตัวไหนดีครับ เล่นเกมส์โหดนิดๆ เว็บ ฟังเพลง บลาๆ ในงบ 20K

ต่อไปเริ่มนอกเรื่อง

6.ทำไมถึงเรียก FX ว่ารถไถครับ
    7.ทำไมถึงเรียกการ์ดจอที่แรงกว่า CPU ว่าคอขวดครับ

ขอบคุณสำหรับวิทยาทานครับ

ปล.รัก AMD ครับ

OverclockZone Member worrawan's Avatar

ข้อ 1 ลื่นขึ้นครับ
    ข้อ 3-4 มันถูกและพังก์ชั่นให้มาแบบครบ ยังไง บอร์ดท่านดีกว่าอยู่แล้วครับ
    ข้อ 6 เพราะว่า codename ของเจ้า Fx นี่ชื่อว่า bulldozer ซึ่งแปลเป็นไทยว่า " รถไถ" ครับ
    Last edited by worrawan; 2 Dec 2011 at 20:19:31.

OverclockZone Member Destiny725's Avatar

Quote Originally Posted by worrawan View Post
    ตอบข้อ 6 ครับ เพราะว่า code ของเจ้า Fx นี่ชื่อว่า bulldozer ซึ่งแปลเป็นไทยว่า " รถไถ" ครับ
    อ่อครับ กระจ่างไป 1 ข้อ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member witamd's Avatar

ตามท่านบน

8120 ดีกว่าอยุ่เเล้วสำหรับโยกัง ได้ 8 หัว พร้อมชุดคำสั้งใหม่

ขอบคุณครับ รอข้ออื่นๆ แห่ะๆ

M.Dasakorn
    Guest

1. ไม่ค่อยต่าง เกมส์ออนไลน์ไม่ได้กินสเป็คเยอะ RAM ท่านมี 16GB นี้ถือว่าเยอะกว่าชาวบ้านแล้วนะ (ท่านใช้เน็ตความเร็วเท่าไร U/D ใช้บริการของอะไรครับ)
    2. ไม่ควรขายเก็บไว้เยอะยังแรงอยู่จับลาก จาก 2.8 เป็นสัก 3.6 Ghz ลื่นกว่าเดิมทันตาไม่ต้องเสียเงินอัฟลอง OC ดูสนุกดี ไม่แต๊บง่ายๆเหมือน i5 i7
    3. ราคาถูก ใส่แรมได้ 4แถว เสียง 7.1 AM3+ มีขนาดกระทัดรัด,อึด,ไบออสสวยกว่ากิ๊ก ^^
    4. GA-880GA-UD3H ถือว่าดีนะ ok เลย แต่ (rev. x.xx ไหนอะ AM3-AM3+ ครับ)
    5. ok อยู่ ถ้าจะเปลี่ยนใหม่เล่นที่เย็นกว่าแบบขาดลอย ฮาเรม พลัดลม2ตัว
    6. รอท่าน V. มาตอบ
    6.1 ท่านบนตอบไปละ
    7. ต้องยกตัวอย่างมาครับ ถามแบบนี้ตอบลำบาก

ท่านยังรีดพลังออกมาไม่หมด AMD PHENOM II X6 1055T 2.8GHz ถ้าลากแล้วยังไม่พอใจ FX -8120 เป็นตัวเลือกต่อไป ท่านจะรู้ว่ามันแทบไม่ต่าง
    Last edited by M.Dasakorn; 2 Dec 2011 at 20:52:31.

Banned
    โทร...o๘๓-๘๓๑๓๑๘๓ จ.พระนครศรีอยุธยา

OC.ไปตามนั้นแล้วจะเห็นความแตกต่างเลยครับ ไม่มีความจำเป็นต้องไปซื้อ CPU ใหม่เลย ที่มีอยู่ ก็เมพขิงๆแล้วครับ

OverclockZone Member witamd's Avatar

ลองเปลี่ยน เเค่ sink เป็น ฮาเรม 1850 + พัดลม2ตัว ลาก ไป3.5 สบาย ได้อีก3-4จอ

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

Quote Originally Posted by Destiny725 View Post
    คือว่าตอนนี้ก็เล่นเกมส์ออนไลน์อยู่เกมส์นึครับ ทำเป็นธุรกิจ (Yulgang)
    นี่เสป็คปัจจุบันครับ

CPU : AMD PHENOM II X6 1055T 2.8GHz
    M/B : Gigabyte GA-880GA-UD3H
    RAM : G-SKILL 16GB (4GB*4) DDR3-1600
    VGA : HIS HD READER HD6790 1GB DDR5
    HD : WESTERN 1TB GREEN CACHE 64MB
    PSU : 630W RAIDMAX
    SINK : Thermalright MUX-120 Black
    CASE : PL-GX90-KK

คือปัจจุบันมันก็เปิดได้ราวๆ 17-18 หน้าต่างครับ (เซิฟตลาด)
    มีหน่วงบ้างเล็กน้อย แต่ก็พอเล่นเว็บ ฟังวินแอมได้
    ประเด็นคือ อยากได้ที่มันดีกว่านี้อ่าครับ ลื่นๆขึ้น
    ตอนนี้สนใจ FX-8120 อ่าครับ คำถามมีดังนี้ครับ

1.ท่านเซียนคิดว่าถ้าผมเปลี่ยนมาใช้ FX-8120 มันจะลื่นขึ้นเยอะมั้ยครับ
    2.ถ้าผมจะขาย CPU ตัวเก่า (X6) พึ่งซื้อมาได้ประมาณ 5 เดือน ไม่เคยคล็อก ผมควรขายเท่าไหร่ดีครับ
    3.M/B AsRock 880GMH/U3S3 มันดียังไงครับ เห็นห้องประกอบคอมพ์แนะนำกันเยอะจัง
    4.M/B ตัวข้างบนกับตัวของผม (Gigabyte GA-880GA-UD3H) อะไรมันดีกว่ากันครับ และมันต่างกันยังไง
    5.SINK ปัจจุบันของผม (Thermalright MUX-120 Black) ดีหรือไม่ดียังไงครับ เห็นคนแนะนำแต่ 212+
    6.ถ้าผมจะซื้อโน๊ตบุ๊คสักเครื่องของ AMD ควรจะเอาตัวไหนดีครับ เล่นเกมส์โหดนิดๆ เว็บ ฟังเพลง บลาๆ ในงบ 20K

ต่อไปเริ่มนอกเรื่อง

6.ทำไมถึงเรียก FX ว่ารถไถครับ
    7.ทำไมถึงเรียกการ์ดจอที่แรงกว่า CPU ว่าคอขวดครับ

ขอบคุณสำหรับวิทยาทานครับ

ปล.รัก AMD ครับ

ซื้อเพิ่มอีก ตัว แล้ว copy เกมส์ใส่เข้าไป

แล้วเวลา เปิดเกมส์ 10 จอแรก เรียกจาก ssd ตัวที่ 1 แล้ว อีก 10 ตัวถัดไป เรียกจากตัวเกมที่ อยู่ ssd ลูกที่ 2

ผมว่ามันตัน เพราะ ssd ลูกแรก เต็มแบนวิท ละมั้ง

ง่ายๆ มองเหมือน ร้านเกมฯ no hdd ละ เรียกจากเครื่องเดียวกัน แต่ของจขกท เล่นเองเลย คนเดียว 20 จอ

ต้องแบ่งการใช้งาน ให้ ssd อีกตัว หาร 2 ไป ช่วยได้เยอะ

M.Dasakorn
    Guest

HD : WESTERN 1TB GREEN CACHE 64MB อืดตรงนี้เอง

ใช้เน็ตของ 3BB 9/1 ครับ เรื่องกินเสป็ค โยกังถือว่าโหดใช้ได้เลยนะครับ

ส่วนเรื่อง OC ก็ยังไม่เป็นครับ แต่ก็ตามๆอ่านอยู่เหมือนกัน ไม่ได้ลองจริงสักที = = ใจจริงก็กลัวมันร้อนเกินนะครับ เพราะเปิด 24hr. 7วัน พักวันละครึ่งชั่วโมง
    บอร์ดที่ใช้ rev.3.1 ครับ ไอเรื่องคอขวด ผมเห็นเขาเรียกๆกันเลยสงสัย แห่ะๆ

Quote Originally Posted by THEFOOL View Post

ซื้อเพิ่มอีก ตัว แล้ว copy เกมส์ใส่เข้าไป

แล้วเวลา เปิดเกมส์ 10 จอแรก เรียกจาก ssd ตัวที่ 1 แล้ว อีก 10 ตัวถัดไป เรียกจากตัวเกมที่ อยู่ ssd ลูกที่ 2

ผมว่ามันตัน เพราะ ssd ลูกแรก เต็มแบนวิท ละมั้ง

ง่ายๆ มองเหมือน ร้านเกมฯ no hdd ละ เรียกจากเครื่องเดียวกัน แต่ของจขกท เล่นเองเลย คนเดียว 20 จอ

ต้องแบ่งการใช้งาน ให้ ssd อีกตัว หาร 2 ไป ช่วยได้เยอะ
    มันก็น่าสนใจนะครับ ถ้า ssd ราคามันต่ำกว่านี้ แห่ะๆ

Quote Originally Posted by witamd View Post
    ลองเปลี่ยน เเค่ sink เป็น ฮาเรม 1850 + พัดลม2ตัว ลาก ไป3.5 สบาย ได้อีก3-4จอ
    sink ที่ว่านี่ตัวเท่าไหร่หรอครับ

Quote Originally Posted by M.Dasakorn View Post
    HD : WESTERN 1TB GREEN CACHE 64MB อืดตรงนี้เอง
    ก่อนจะซื้อ ssd ผมก็เคยตั้งถามคนในบอร์ดแล้วนะครับ ว่าถ้าใช้ ssd ลง OS แล้ว Green เก็บ Data คอมพ์จะช้าไหม
    เขาบอกกันว่าไม่ช้าอ่ะครับ ผมเลยซื้อ ssd = =

OverclockZone Member xaJna's Avatar

เปิดชะขนาดนั้นไม่แนะนำไห้ OCน่ะครับ OC มันเพิ่มความเร็วในการประมวลผม ไม่ได้ทำไห้ประมวลผลได้เพิ่มขึ้นน่ะครับ แนะนำหา SSD แรงๆ กับ FX8 น่ะครับ

sink ฮาเรม 1850 บาทครับ +พัดลมประกอบข้าง2ตัว ประมาน 2200

Quote Originally Posted by xaJna View Post
    เปิดชะขนาดนั้นไม่แนะนำไห้ OCน่ะครับ OC มันเพิ่มความเร็วในการประมวลผม ไม่ได้ทำไห้ประมวลผลได้เพิ่มขึ้นน่ะครับ แนะนำหา SSD แรงๆ กับ FX8 น่ะครับ
    ผมก็ว่างั้นแหละครับ กลัวมันพัง แล้ว ssd ของ OCZ ที่ผมใช้อยู่ตัวปัจจุบันโอเคหรือยังครับ

Quote Originally Posted by witamd View Post
    sink ฮาเรม 1850 บาทครับ +พัดลมประกอบข้าง2ตัว ประมาน 2200
    แล้ว sink ของเก่าผมขายจะมีใครเอามะหนอ แห่ะๆ

ssd ที่ใช้อยุ่ เเจ่มเเล้วครับ ถ้ากลัวง่ายสุดก็ 8120 ครับ

เเล้วปล่อย 1055t 4000 บาท ที่ห้องมือ 2

Quote Originally Posted by xaJna View Post
    ssd ที่ใช้อยุ่ เเจ่มเเล้วครับ ถ้ากลัวง่ายสุดก็ 8120 ครับ

เเล้วปล่อย 1055t 4000 บาท ที่ห้องมือ 2
    ถามอีกนิดครับ คือร้านที่ผมซื้อประจำมันไม่มี 8120 อ่าครับ (OKCOM) ที่พันธุ์ทิพย์ประตูน้ำ

ท่านพอจะแนะนำร้านให้หน่อยได้มั้ยครับ ขอราคากลางๆอ่าครับ

ดันๆ

OverclockZone Member khaoplab's Avatar

ถ้า ใจอยากมา FX ก็มาเลย ครับ ส่วนตัวเก่า ไม่อยากให้ขายเก็ยให้ ลูกให้หลานเล่นดีกว่า ครับ อิอิ

จัดมาแล้วไงครับ แอบเจ็บ ฮ่าๆ

Bookmarks

Bookmarks