Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรึกษาปัญหาความชื้น imac

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรึกษาปัญหาความชื้น imac

คือที่บ้านน้ำท่วมคะ แล้วก็ไม่ได้เก็บimacออกมา แต่เอาไว้ที่สูงแต่น้ำมันดันท่วมในห้องที่เก็บไว้เกือบครึ่งห้อง

ผ่านไป2เดือนน้ำลดเข้าไปเอาออกมา แบบจอคอมเป็นฝ้าหนาเลยคะ

แต่ก็เอามาตากไว้2วันจนฝ้าหาย แต่ยังไม่กล้าเปิดเครื่องอะคะ

อยากทรามันจะพังไหมคะ แต่ถ้าหงายจอดูมันเหมือนมีขอบๆอยู่ภายในจออะคะ

รบกวนผู้รู้แนะนำทีคะ ยังยกไปศูนย์ไม่ได้น้ำแถวบ้านยังท่วมอยู่คะ T^T

อย่าเพิ่งเปิดก่อนจะดีกว่าครับ
    ถ้าสะดวกในการเดินทางเเล้ว เเละนำไปให้ทางศูนย์ดูจะดีกว่า เพราะถ้าชื้นขนาดอย่างที่บอกมา ในตัวเครื่อง(หลังจอ) ก็คงมีความชื้นหลงเหลืออยู่

ถามว่าทำไมจึงยังไม่ควรเปิดก็เพราะ ถ้าความชิ้นยังมีอยู่ เเล้วเปิดเครื่องขึ้นเมื่อไฟฟ้าเข้าไปอาจจะเกิดการช็อตได้

ลองโทรไปที่ศูนย์เเล้วเล่าอาการให้เค้าฟังดูครับ
    โชคดีครับ

Comment

มีโอกาสสนิมจะขึ้นข้างในไหมคะ

Comment

เท่าที่ดูในเวปนี้นะครับ ifix

ลองดูที่ step 8 ด้านในของเครื่อง โอกาศอาจจะมีนะครับเเต่คงต้องเปิดดู

Comment

วิธีดูดความชื้นออกจากเครื่องนะครับ ไปซื้อซิลิกาเจลแบบเม็ดสีน้ำเงินที่ศึกษาภัณฑ์มากะปุกหนึ่ง ซิลากาเจลผมเคยซื้อที่ศึกษาภัณฑ์ราคากระปุกละ 45 หรือ 65 บาทนี่แหละจำไม่ได้แล้วครับ

หาซื้อถุงพลาสติกใสขนาดใหญ่ที่สามารถใส่ iMac ได้ทั้งเครื่อง(ถ้าหาถุงใสไม่ได้ก็เอาถุงดำแบบใส่ขยะก็ได้ครับแต่เราจะมองไม่เห็นซิลิกาเจลที่เปลี่ยนสี ต้องเช็คให้แน่ใจด้วยนะครับว่าถุงไม่รั่ว เพราะถ้ารั่วอากาศภายนอกจะเข้า)

เอาซิลิกาเจลใส่ถุงขนาดเล็กมัดปากถุงเอาเข็มหรือไม้จิ้มลูกชิ้นเจาะถุงทุกด้านให้พรุนแล้วใส่ลงไปในถุงพลาสติดใบใหญ่พร้อม iMac (ให้ถุงซิลิกาเจลอยู่ใกล้จุดที่เป็นช่องระบายควาร้อนของเครื่อง)มัดปากถุงใบใหญ่ให้แน่นอย่าให้อากาศภายนอกเข้าได้

ทิ้งเวลาไว้ซักหนึ่งวันสังเกตซิลิกาเจลถ้าเปลียนเป็นสีชมพูแสดงว่าความชื้นถูกดดูออกมาแล้ว สังเกตต่อไปอีกว่าปริมาณของซิลิกาเจลที่เปลี่ยนเป็นสีชมพูยังคงเดิมไม่เพิ่มปริมาณมากขึ้นแสดงว่าความชื้นถูกดูดออกหมดแล้ว

หรือจะแบ่งซิลิกาเจลออกบรรจุสองถุงเล็กก็ได้นะครับใส่ถุงแรกลงไปก่อนถ้าเปลี่ยนเป็นสีชมพูทั้งหมด ค่อยเปลี่ยนอีกถุงลงไปครับ

ซิลากาเจลที่เปลี่ยนเป็นสีชมพูเอามาอบไล้ความซื้นออกสามารถเก็บไว้ใช้ได้อีก วิธีเก็บก็ใส่ถุงมัดปากให้แน่อย่าให้อาการเข้าได้ หรือเก็บในถุงสูญญากาศได้ยุิ่งดีครับ

Comment

Originally posted by gifty-88 View Post
            มีโอกาสสนิมจะขึ้นข้างในไหมคะ
            มันเป็นอลูมิเนียมคัฟ

Comment

Working...
            X