Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำครั้งแรก ไปๆมาๆมันช้าก่าเดิม - -*

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำครั้งแรก ไปๆมาๆมันช้าก่าเดิม - -*

คือมันมะนิ่งอะครับ ตรง * อะ บางทีก็ *6 บางทีก็ *9 ทำใงให้ *9 ตลอดอะครับ

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=308802

ตอนนี้ปรับมาเหมือนเดิมมี ตกไปที่

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=308811

อันนี้ง่ะ งงเลยย เหอๆๆ

งง ตรง ทดแรมอะครับ ผมเข้าไปปรับ DRAM ไรนี่ละครับ มีให้เลือกแค่ 667 กับ 800 เองง่า

อย่างงี้จาทำไงให้ได้ 1:1 อะครับ

CPU ปรับได้ 133-500 อะครับ

แก้ไงดีง่า

เข้าไปที่ bios ไปปิด C1E ก่อนครับแล้วมันจะนิ่งเอง หลักการทดแรม 1:1 ง่ายๆเลย ความเรมบัส CPU จะต้องวิ่งเท่ากับบัส Ram ครับ

Comment

สมมุติ ผมปรับ CPU ไปที่ 244 จาจดแรมไงอะครับ

ให้ไปปรับตรง DRAM ให้เปง 667 รึป่าวครับ

แล้วอีกนิดครับเวลาปรับมันเยอะๆ ตอนsave แล้วออกนี่เครื่องมันจาดับแปบนึงใช่มะครับ

แล้วจะ Boot ขึ้นมาใหม่ งงเลยตอนแรกนึกว่าพังใจหายวูบเลย ><

Comment

คือมันมะนิ่งอะครับ ตรง * อะ บางทีก็ *6 บางทีก็ *9 ทำใงให้ *9 ตลอดอะครับ
        เข้าไบออสหัวข้อ Advance CPU Settings/C1E Support Disabled แล้วตัวคูณจะนิ่ง

งง ตรง ทดแรมอะครับ ผมเข้าไปปรับ DRAM ไรนี่ละครับ มีให้เลือกแค่ 667 กับ 800 เองง่า
        การทดแรม 1:1 ต้องปรับ FSB ก่อน (OC) DRAM จะมีตัวเลือกมากขึ้น

ตอนsave แล้วออกนี่เครื่องมันจาดับแปบนึงใช่มะครับ
        ใช่ครับ
        Last edited by one; 6 Feb 2008, 15:23:04.

Comment

[QUOTE=one;1987228]เข้าไบออสหัวข้อ Advance CPU Settings/C1E Support Disabled แล้วตัวคูณจะนิ่ง

ตรง Radio CMOS ปรับให้มันเปง 9 ไปเลย นะเปงไรป่าวอะครับ จาทำงานหนักไปป่าวอะ

ตรงนี้ให้ปิดให้หมดเลยใช่มะครับ ผมมะแน่ใจว่ามันคือไรเลยมะกล้าปิด

การทดแรม 1:1 ต้องปรับ FSB ก่อน (OC) DRAM จะมีตัวเลือกมากขึ้น

DRAM ตอนนี้มัน Auto อยู่ใช่ป่าวอะครับ แต่พอผมไปเลือกมันก็มีแค่ 667 กับ 800 อะครับ

เปงที่บอร์ดด้วยป่าวครับ

ขอบคุณมากเลยครับ ไล่ๆอ่านมาหลายกระทู้เลยไปลองทำบ้าง อิอิ
          Last edited by babekung; 6 Feb 2008, 15:30:38.

Comment

ตรงนี้ให้ปิดให้หมดเลยใช่มะครับ ผมมะแน่ใจว่ามันคือไรเลยมะกล้าปิด
            ปิดแค่ C1E อย่างเดียวครับ ตัวอื่นไม่ต้องสนใจ อิอิ..

DRAM ตอนนี้มัน Auto อยู่ใช่ป่าวอะครับ แต่พอผมไปเลือกมันก็มีแค่ 667 กับ 800 อะครับ
            ท่านลองปรับ FSB ไปที่ 333 แล้วลองเข้าไปที่ DRAM จะมีตัวเลือกมากขึ้น เลือกตัวแรก 667 คือ 1:1
            ถ้าท่านไม่ปรับ FSB ขึ้นไป มันทด 1:1 ไม่ได้หรอกครับเพราะที่ FSB 200 แรมไม่มีสเต๊ปนั้น ค่าที่ได้จะเป็น 3:4
            หรือ 1:2
            Last edited by one; 6 Feb 2008, 15:41:08.

Comment

งี้ต้อง ลองครับ ตื่นเต้น ฮ่าๆๆๆ

แต่ ตรง Radio CMOS ปรับให้มันเปง 9 มะเปงไรใช่มะครับ

เด๋วมารายงานผลคราบบบ ผม

Comment

แต่ ตรง Radio CMOS ปรับให้มันเปง 9 มะเปงไรใช่มะครับ
                ไม่เป็นไรครับ จะปล่อย Auto ก็ได้

Comment

แล้วโปรแกรมที่ใช้วัดพวกความร้อนนี่อันไหนดีอะครับ

CPU ความร้อนเท่าไรถึงจาอยู่ในเกณฑ์ที่ถือว่า ok อะครับ

แล้วผมต้องปรับการจ่ายไฟไรเพิ่มมะครับ หรือเอาไว้ก่อง อะ
                  Last edited by babekung; 6 Feb 2008, 16:07:59.

Comment

ตอนนี้ท่านปรับบัสที่เท่าไหร่แล้วครับ
                    โปรแกรมวัดอุณภูมิก็พวก Speed Fan แล้วก็ everestultimate

Comment

คำถามแบบนี้เมื่อไหร่จะหมด -*-

Comment

ตอนนี้ยังมะได้ลองเลยครับ รอๆศึกษาค้นหาอยู่ที่ งงๆ อะครับ

พอดีรอคำตอบโปรแกรมแล้วหลับไป อิอิ

ต้องออกไปข้างนอกอีก เด๋วยังไงถ่ายรูปมาให้ดูครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                          คำถามแบบนี้เมื่อไหร่จะหมด -*-
                          ตอบจนเบื่อเนอะ จริงๆน่าจะหาอ่านก่อน

ให้ mod ตรึงกระทู้ ดีๆไปเลยสักกระทู้ดีไหม

Comment

ลองแล้วตอนนี้

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=308905

ความร้อนครับ

คือว่า RAM ยังมะ Duo เลยมะกล้า clock มากอะครับ

Comment

ลากไปที่บัส 333 เลยครับ เลือกบัสแรมที่ 667 อย่างอื่นตั้งเป็น Auto ไม่ต้องกลัวครับ 2160 วิ่งที่บัสนนี้ได้สบาย
                              ความร้อนไม่น่าจะเกิน 50 องศา แรมแถวเดียวก็ลากได้

Comment

Working...
                              X