overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member TonMyLife's Avatar
    กรุงเทพ เขตสายไหม แขวงออเงิน

Red face LG LED IPS236V ใครใช้อยู่มาบอกทีครับว่ามันดีหรือเปล่า

พอดีผมพึ่งสั่งซื้อ เองเป็นกรณีพิเศษ เนื่องจาก ที่ร้านมีแต่ตัวโชว์ ทางร้าน IT CITY เลยบอกว่า จะไปรับจาก สาขาอื่นมาให้ 2 ตัว เผื่อเอามา ตัวเดียวแล้วมีปัญหา จุดเดท หรือ แสงรั่ว เขาบอกว่าจะ เทสจอให้จาก สาขาที่รับมาก่อนเลย และมาเทสทั้ง2 ตัวอีกที ที่สาขาแฟชั่นที่ผมจะไปรับสินค้าเองน่ะครับ เลย อยากเรียนถามผู้ที่ใช้อยู่ว่า มันจะมีไหมครับ สักตัวที่ แสงไม่รั่ว หรือรั่วน้อยจนไม่ลำคาญตา และถ้าแสงรั่วน้อย ใช้ไปนานๆ อาการจะหนักขึ้นไหม หรือจอจะพังหรือเปล่า ที่สำคัญผมชอบ LG เป็น กรณี พิเศษ เพราะ LG ไม่งก ช่องเชื่อมต่อ และ ไม่งกเทคโนโลยี่เหมือน SS และ LGบางมาก ชอบแบบบางๆ สลิมๆเงาๆ

OverclockZone Member TonMyLife's Avatar

ไม่มีใครใช้เลยหรอครับ

ไม่มีใครใช้ จอ รุ่นนี้ตัวนี่ จิงๆ หรอนี้

OverclockZone Member

ใช้มานานแล้วครับ

แต่ดูแสงรั่วไม่เป็น 555 มันดูอย่างไร แต่จอดีมากครับ

OverclockZone Member XNeo's Avatar
    แนวรถไฟใต้ดิน สุทธิสาร จอ DELL http://goo.gl/08Glg

มาตอบช้าไป แต่ก็ตอบทิ้งไว้ก่อน

จอตัวนี้ดีจริงครับ TonMyLife

LG IPS236V เป็นไม้เบื่อไม้เมากันกับ DELL U2312HM ของผมเลยล่ะครับ review เมืองนอกก็เปรียบมวยคู่นี้กันตลอด
    ถ้าชอบ LG ผมแนะนำ IPS236V ไม่ผิดหวัง

ถ้าใครคิดว่า LG อ่อนกว่า SS ลองหาตัวนี้ไปเปิดคู่กับจอ SS ได้เลยครับ สีมีมิติ และerror น้อยกว่าเยอะ แต่ถ้าใครชอบสีเว่อๆ error มากๆ อาจจะนิยม SS มากกว่าครับ

Quote Originally Posted by XNeo View Post
    มาตอบช้าไป แต่ก็ตอบทิ้งไว้ก่อน

จอตัวนี้ดีจริงครับ TonMyLife

LG IPS236V เป็นไม้เบื่อไม้เมากันกับ DELL U2312HM ของผมเลยล่ะครับ review เมืองนอกก็เปรียบมวยคู่นี้กันตลอด
    ถ้าชอบ LG ผมแนะนำ IPS236V ไม่ผิดหวัง

ถ้าใครคิดว่า LG อ่อนกว่า SS ลองหาตัวนี้ไปเปิดคู่กับจอ SS ได้เลยครับ สีมีมิติ และerror น้อยกว่าเยอะ แต่ถ้าใครชอบสีเว่อๆ error มากๆ อาจจะนิยม SS มากกว่าครับ
    XNeo ผมเห็นคุณในห้อง ตลาดนัด จอ บ่อยมากเลย เห็ยเชีย DELL สุดใจเลย แสดงว่า รับมาขายเยอะเลยหรอครับ หรือตั้งเป็นร้านอยุ่แล้ว แต่ที่ท่านว่า สีเว่อๆ Error นี้หมายความว่ายังไงหรอครับ ไม่เข้าใจ ตรงเนี้ย มันมี Error ด้วยหรอครับ จอภาพ

OverclockZone Member WildFang-X's Avatar

ตอนทำการปรับสี ปรับแสง ปรับคอนทาสต์ เข้าใกล้อุณหภูมิสี 6500K ซึ่งเป็นช่วงสีที่ดีสุด ใกล้เคียงกับความเป็นจริงมากที่สุด เรียกว่าการคาลิเบสต์
    ที่มันมี error คือไม่มีจอไหนปรับตรง 100% ครับ แค่ใกล้เคียง สำหรับจอที่โรงงานปรับมาให้สีเวอร์ๆ จะคาลิเบสต์ให้ได้ 6500K ยากมาก เรียกว่าสีเพี้ยนจากความเป็นจริงมาก

ดังนั้น TN Panel จึงไม่เหมาะกับการแต่งภาพ แต่ได้เปรียบเรื่อง การตอบสนองที่ดีกว่า ไวกว่า เท่านั้น นอกนั้น IPS ดีกว่าเกือบทั้งหมดครับ

OverclockZone Member XNeo's Avatar
    แนวรถไฟใต้ดิน สุทธิสาร จอ DELL http://goo.gl/08Glg

เรื่อง error คุณ WildFang-X ตอบไปคร่าวๆแล้วน่ะนะครับ
    review ของ 236V จะหายาก ให้ลอง หา 226V จะง่ายกว่าครับ เป็นจอแบบเดียวกัน ต่างแค่ขนาด

ส่วนที่เชียร์ ก็เพราะมันดีจริงครับ เท่านั้นเลย

เสริมนิดนึงว่า สี เว่อๆ หมายถึงอะไร
    ตามปกติแล้ว จอทุกตัวทุกยี่ห้อ จากโรงงานจะมีการตั้งค่าสีแบบหนึ่งออกมาครับ มันจะเพี้ยนนิดหน่อยเสมอ บางยี่ห้อ ออกม่วง บางยี่ห้อเขียน หรือ เหลืองเพี้ยนก็ว่ากันไป
    ในปัจจุบัน มักจะเพี้ยน สีฟ้า ครับ ซึ่งโชคดีคือ เป็นสีที่ดูออกยากสุดแล้ว และเป็นเพี้ยนที่หนุนให้ ดูโอเคหน่อยเพราะเป้นสีโทนสว่าง

แต่จะมี 2 ยี่ห้อครับ ที่จงใจทำให้สีนั้นเพี้ยนไปจริงๆ แต่มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ภาพดู สดใส หรือ ฉูดฉาดมากขึ้น ซึ่งผมบอกได้ว่า LG นั้นไม่ได้อยู่ใน 2 ยี่ห้อนี้

ส่วน 2 ยี่ห้อใดนั้น แนะนำไปเดินดูจอตามห้างครับ จะมี DVD ที่ยี่ห้อนั้นๆ ทำออกมา เน้นที่สีสดๆ แม่สีแรงๆ ถ้าเทียบดูแล้วมันจะ "ดูดี" กว่ายี่ห้ออื่นๆ ทำให้คนซื้อ เพราะเขามีการ จูนสี ออกมา เฉพาะแล้วครับว่าให้แม่สีสีใดเด่น
    ทว่า คำว่า "ดูดี" ไม่ได้หมายความว่า "สีถูกต้อง" นะครับ การที่สีหนึ่งดูดี จะทำให้เวลาแสดงภาพสีอื่นที่อยู่ใกล้กันมืดหรือดรอปด้อยลงไป มิติ ของสีจะเพี้ยน

ดังนั้น ในสตูดิโอของ มือกราฟฟิค ภาพหรือหนัง เลยจะมีจอ IPS เป็นส่วนมากไงครับ

แบบนี้นี่เอง พี่ผมถึงอยากให้ผมได้ใช้จอ IPS เพราะเขารู้ว่าผมทำงานเกี่ยวกับการออกแบบภาพและป้ายโฆษณา สื่อ ต่างๆ ขอบคุณ กระทู้ 2 กระทู้ ข้างบนมากเลยครับที่ให้ความรู้เรื่อง ความโดดเด่นของแม่สี และการปรับค่าของสี และความรู้เกี่ยวกับจอ TN กะบ IPS

tumtumllll's Avatar
    RMUTP พระนครเหนือ

เปิดเครื่องเข้าวินโดว์ ก็รู้เลย ว่า ตัวไหนจอ TN หรือ IPS อิอิ
    ใช้แล้วจะลืม TN ไปเลย

Quote Originally Posted by tumtumllll View Post
    เปิดเครื่องเข้าวินโดว์ ก็รู้เลย ว่า ตัวไหนจอ TN หรือ IPS อิอิ
    ใช้แล้วจะลืม TN ไปเลย
    ใช่เลย สีภาพก็ต่างกันแล้วครับท่าน

OverclockZone Member YOngSaBoHo's Avatar
    บางปู จ.สมุทรปราการ

ใช้ดีครับผมใช้อยู่ แสงรั่วมั่ย ไม่รู้สิหาไม่เจอเหมือนกัน เจอสังเกตุไม่เจอก็ไม่รู้ 555+

OverclockZone Member Figaro's Avatar
    ลาดพร้าว 41 โชคชัย 4 วังหิน

ราคามันขึ้นหรอครับ เมื่อวานไปเดินดู It mall Fortune 6990 แหนะ

ขอถามต่อยอดหน่อยครับ

อยากทราบว่าจอ TN กับ IPS ถ้าพูดเฉพาะในแง่ของความสบายตาในการใช้งานนานๆ (MS Word, Excel) มันแตกต่างกันไม๊ครับเช่น Dell 24" (รุ่นที่หมื่นกว่าบาทครับ), IF23, และ LG ตัวที่จขกท.พูดถึง

พอดีผมใช้รุ่นนี้อยู่เพิ่งได้มาแค่3เดือนเอง สิ่งหนึ่งที่เห็นแตกต่างคือความเพี้ยนสีเนื่องจากมุมมองที่เปลี่ยนต่างกันครับ ทำให้เวลาเราทำงานไม่ต้องคอยปรับมุมมองให้ตรงเพื่อให้เห็นสีที่ถูกต้อง(แต่อย่างไรก็ยังรู้สึกว่าสู้จอแม็คไม่ได้อยู่ดี)
    เรื่องของความสบายตานั้นผมว่าพอๆกันครับไม่ต่างกันมาก ส่วนเรื่องแสงรั่วทางร้านก็แจ้งว่ารุ่นนี้มีปัญหา แต่ผมก็ดูไม่ออกเหมือนกัน
    อีกนิดหนึ่งจอรุ่นนี้ผมหาซื้อได้จากBananaIT ครับ มีบางสาขานะครับ(ผมได้มาจากฟอจูนสาขาร้านใหญ่ๆที่อยูด้านหลัง)
    ส่วน AOC IF23 หาไม่ได้แล้วครับ ร้านJIB ก็ไม่มีบางสาขาก็บอกว่าเขาไม่เอามาขายแล้ว IT mall เดินเท่าไหร่ก็ไม่เจอ

สนใจจอผมก็ขายนะครับ http://www.overclockzone.com/forums/...%99-Ultrasharp

OverclockZone Member whichz's Avatar

เห็นเค้าว่า LG IPS236V ตัวนี้มีปัญหาเรื่องแสงรั่วอยู่ลองหาดู ถ้าเจอคนละล็อตก็โชคดีไป

Bookmarks

Bookmarks