overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member MC88's Avatar
    Samutprakan_BangBo

Question ขอถามหลาย ๆ อย่างเกี่ยวกับ AMD ครับ

เกรินนำ...ผมไม่เคยรู้จัก AMD จนได้รู้จักกับคนที่เล่น CPU AMD เลยพยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับยี่ห้อนี้ให้ได้มากที่สุด (ตอนนี้ใช้ Intel อยู่ครับที่ใช้ก็เพราะเห็นโฆษณามันบ่อย ๆ เลยรู้แต่ตัวนี้)

ปัจจุบัน...กำลังจะซื้อคอมใหม่ซักเครื่องอยากจะได้แบบคุ้ม ๆ (CPU เผื่ออนาคตครับ) ซึ่งได้ลองจับ I5 2500 แล้วไม่ค่อยถูกใจ เนื่องจากการใช้งานของผม ชอบเปิดเว็ป หลาย ๆ แท็ป ดู Youtube Mthai เล่นเกมออนไลน์หลาย ๆ เกมพร้อม ๆ กัน+ เปิดโปรแกรมหลาย ๆ อย่าง มั่วซั่วไปหมด
    (สรุปได้ว่า เรียกใช้โปรแกรมแบบเปิดหลาย ๆ ตัว)
    ***ต้องการความคุ้มค่านะครับไม่ได้เน้นหรูหราราคาแพงหรือกราฟตามเว็ป***

รบกวนแนะนำด้วยครับ
    1.Fx8120 กับ phenom II x6 1100T กับ I5 2500K ถ้าจะซื้อ ม.ค.55 อันไหนคุ้มครับ
    2.Fx8120 กับ phenom II x6 1100T อันไหนร้อนกว่ากันเมื่อเทียบกับ Intel P4 511 หรือ 630
    3.Fx8120 95 w มีขายไหมครับ อยากได้ตัวประหยัดไฟครับ (กลัวบิลค่าไฟครับ)
    4.Fx8120 เขาบอกว่า ร้อนกว่า กินไฟกว่า X6 1100T จริงรึเปล่า แล้วมากกว่ากันเท่าไหร่,มากไหม
    5.ถ้าเกิดว่าซื้อ Fx8120 125w มา ควรใช้คู่กับ PSU รุ่นอะไร (ราคาประมาณ 2500-3000.-)
    6.การด์จอ xfx 6790 กับ 6850 ตัวไหน กินไฟน้อยกว่ากัน + ตัวไหนดีกว่ากันครับ + PSU ข้อ5 ด้วยครับ
    7.อันนี้สงสัยเป็นการส่วนตัว "ใช้ AMD แล้วหล่อ" มันคืออะไรครับ (สิวจะไม่ขึ้นหรอครับ) -*-

##ขอบคุณมาก ๆ นะครับตอนนี้หัวใจเริ่มไปอยู่ทาง AMD แล้ว##

OverclockZone Member insanbk's Avatar
    เจียงใหม่ - หล่ะปูน

ตอบตามคำถามนะครับ

1. FX 8120 น่าจะตามความต้องการของคุณนะเล่นชอบหลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน(เยอะจริงๆ)
    2...........ยังไม่มีข้อมูลพอ
    3. คิดว่าคงไม่มีครับ อยู่ที่ 125 W อย่าไปมองที่ TDP
    4. ไม่มากครับคงพอๆกัน
    5. น่าจะลองตัวนี้ครับ Scythe GOURIKI-III 700W
    6. ตัว 6790 มั้งครับ
    7. 555+คงเหลือเงินไปซื้อเครื่องสำอางมาแต่งหน้าจนหล่อมั้งครับ

เล่น set ใหญ่ขนาดนี้จะกังวนเรื่องค่าไฟทำใมละครับ..........จะแดงหรือฟ้ามันก็จ่ายพอๆกัน

เล่น AMD แล้วคุณจะไม่ผิดหวังมันตอบสนองความต้องการคุณทุกอย่างจริง

OverclockZone Member Baby clock's Avatar
    เทพารักษ์/บางพลี/ม.หัวเฉียว

ึ7.ใช้AMDแล้วเหลือเงินไปทำหน้าเด้งงัย อิอิ

OverclockZone Member Sweedszz's Avatar

ตอบแบบความรู้ไม่มี + อ่านศึกษาบ้างนิดหน่อย
    1Fx8120 เป็น cpu รุ่นล่าสุด ที่ มีวางขายทั่วไป ในอนาคต ผมว่า ค่อนข้างคุ้มค่ามากกว่า เพราะมีถึง 8 หัว แต่เนื่องด้วยโปรแกรมหลายๆโปร ไม่ลองรับเท่าไรเลยแรงสู้ I5 บ่ได้ ถ้าจัดใหม่ก็น่าลอง Fx81XXครับ
    2 - 6 ไม่ทราบครับ
    7 ใช้แล้วหล่อ เพราะแตกต่างจากคนอื่นเขาครับ หล่อแหวกแนว 555

OverclockZone Member chikuva's Avatar

จัด fx8120+แรมซัก 16 กิ๊ก เปิดหลายๆจอสบายๆ

OverclockZone Member Highwave's Avatar

6.การด์จอ xfx 6790 กับ 6850 ตัวไหน กินไฟน้อยกว่ากัน + ตัวไหนดีกว่ากันครับ + PSU ข้อ5 ด้วยครับ

6850 กินไฟน้อยกว่าครับ แต่แรงกว่า ถ้ามีงบพอแนะนำให้เล่น 6850 เลยครับ

PSU ที่แนะนำก็ 500W แท้ขึ้นไป

เช่น Silverstone 500W (HWH ลดราคาอยู่ 1590 B.)

หรือถ้าอุปกรณ์พ่วงต่อเยอะหน่อยก็เอาเป็น 600W

เช่น Scythe Gouriki 600W, Thermaltake TR2 600W

OverclockZone Member MC88's Avatar
    Samutprakan_BangBo

Quote Originally Posted by insanbk View Post
    ตอบตามคำถามนะครับ

1. FX 8120 น่าจะตามความต้องการของคุณนะเล่นชอบหลายๆอย่างในเวลาเดียวกัน(เยอะจริงๆ)
    2...........ยังไม่มีข้อมูลพอ
    3. คิดว่าคงไม่มีครับ อยู่ที่ 125 W อย่าไปมองที่ TDP
    4. ไม่มากครับคงพอๆกัน
    5. น่าจะลองตัวนี้ครับ Scythe GOURIKI-III 700W
    6. ตัว 6790 มั้งครับ
    7. 555+คงเหลือเงินไปซื้อเครื่องสำอางมาแต่งหน้าจนหล่อมั้งครับ

เล่น set ใหญ่ขนาดนี้จะกังวนเรื่องค่าไฟทำใมละครับ..........จะแดงหรือฟ้ามันก็จ่ายพอๆกัน

เล่น AMD แล้วคุณจะไม่ผิดหวังมันตอบสนองความต้องการคุณทุกอย่างจริง
    Quote Originally Posted by Baby clock View Post
    ึ7.ใช้AMDแล้วเหลือเงินไปทำหน้าเด้งงัย อิอิ
    Quote Originally Posted by Sweedszz View Post
    ตอบแบบความรู้ไม่มี + อ่านศึกษาบ้างนิดหน่อย
    1Fx8120 เป็น cpu รุ่นล่าสุด ที่ มีวางขายทั่วไป ในอนาคต ผมว่า ค่อนข้างคุ้มค่ามากกว่า เพราะมีถึง 8 หัว แต่เนื่องด้วยโปรแกรมหลายๆโปร ไม่ลองรับเท่าไรเลยแรงสู้ I5 บ่ได้ ถ้าจัดใหม่ก็น่าลอง Fx81XXครับ
    2 - 6 ไม่ทราบครับ
    7 ใช้แล้วหล่อ เพราะแตกต่างจากคนอื่นเขาครับ หล่อแหวกแนว 555
    Quote Originally Posted by chikuva View Post
    จัด fx8120+แรมซัก 16 กิ๊ก เปิดหลายๆจอสบายๆ
    Quote Originally Posted by Highwave View Post

6850 กินไฟน้อยกว่าครับ แต่แรงกว่า ถ้ามีงบพอแนะนำให้เล่น 6850 เลยครับ

PSU ที่แนะนำก็ 500W แท้ขึ้นไป

เช่น Silverstone 500W (HWH ลดราคาอยู่ 1590 B.)

หรือถ้าอุปกรณ์พ่วงต่อเยอะหน่อยก็เอาเป็น 600W

เช่น Scythe Gouriki 600W, Thermaltake TR2 600W
    ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ อิอิ อยากหล่อครับ อิอิ

ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ตระกูล Fx8 มี 4 โมดูล หมายความว่ายังไงครับ
    โมดูลมันคืออะไร

OverclockZone Member sleuth7's Avatar

แล้วถ้าจะจัดเครื่องใหม่ แนะนำหน่อยได้ไหมครับว่า
    fx 4100 กับ 955 BE จะจัดตัวไหนดี
    ใช้เล่นเกมออฟไลน์ เล่นเน็ต แปลงไฟล์

OverclockZone Member barnyam's Avatar

ถ้าแรงกว่า ชัวร์กว่า คง 955
    แต่ fx 4100 ได้สดกว่า ใหม่กว่า กินไฟน้อยกว่า และราคาถูกกว่าพอสมควร advice ขายแค่ 3350 บ.
    เลือกยากแฮะ -*-

Bookmarks

Bookmarks