Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟค้างในเครื่องเกืดจากอะไรครับ (เพิ่งเป็น)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟค้างในเครื่องเกืดจากอะไรครับ (เพิ่งเป็น)

เพิ่งสังเกตเห็นครับ เครื่องผมต่อผ่าน UPS ครับ พอปิดเครื่องแล้ว แต่ UPS ผมยังไม่ปิด ก็สังเกตได้ว่ามีไฟค้างอยู่ในเครื่อง PC ก็นึกว่าเป็นที่ UPS เลยลองถอดมาต่อผ่านปลั๊กบ้านปกติ ก็ยังเป็นเหมือนเดิม พอกดเปิดเครื่องก็ทำเอา Fan Controller เริ่มออกอาการเลอะๆ ทำไฟพัดลมกระพริบหมด เป็นจังหวะแบบเป๊ะมากๆ ก็เลยสงสัยว่าเป็นที่ PSU หรือเปล่า เป็นตัว Plenty 550W ครับ เคยเคลมมาแล้ว ตอนแรกซื้อมาได้ 4 เดือน เปิดได้แป๊ปเดียวแล้วดับ พอตั้งแต่เดือนที่ 5 ถึงเดือนที่ 17 เดือนนี้ก็ออกอาการแบบนี้ แล้วถ้าปล่อยทิ้งไว้ให้เป็นแบบนี้จะเป็นอะไรมั้ยครับ
    (ในรูปเป็นตอนปิดเครื่องแล้ว แต่ UPS ยังเปิดอยู่)
    สเปกเป็น ASUS P5KPL-EPU / C2D E7500 2.93GHz @3.37GHz / Ram Dual Channel 1GB x2 / HIS 5670 / HDD 500GB+1TB
    พี่ๆ OCZ Help me plz!!!!

อันนี้เด็ดกว่า เพิ่งเจอเมื่อหัวค่ำนี่เอง
    เสียบปลั๊ก Power ทำงาน พัดลม CPU ทำงาานทันที นั่นหมายถึง ไฟจ่ายเข้าบอร์ดแล้ว แต่เครื่องไม่ติด ต้องกดปุ่ม Power เครื่องถึงจะทำงาน ทีนี้ลองชัตดาวน์ ออกจากวินโดวน์จอดับ เครื่องไม่ทำงาน แต่ Power กับ พัดลม CPU ยังทำงานอยู่ เห้อๆๆๆ งงกะมัน

Comment

เหอะๆแปลกดีครับ
      แต่ที่น่าแปลกกว่าคือวันนี้มีกระทู้ปัญหา PSU เยอะดีจัง คงเป็นวัน"พีเอสยูบูชา"หรือเปล่า

Comment

ไฟค้างในเมนบอร์ดป่าว แล้วซัพพายมันจะตัด พอเปิด แล้วพัดลมจะหมุน แลปๆ แล้วดับ
        ผมเป็นเมื่อวาน ต้องแกะ แล้วไล่สายที่บอรด์ออก แล้วเสียบใหม่ เปิดติดเลย

Comment

ผมว่าไบออสเอ๋อ ครับ

Comment

ไม่รู้ว่าจะแก้ยังไงดี แต่BIOS เคยแฟลชเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดแล้วนะครับ ^^
            (ไฟที่ค้างอยู่เป็นไฟค้างแบบอ่อนๆนะครับ)
            Last edited by DeenPGM; 3 Dec 2011, 06:58:16.

Comment

ดันครับ มีวิธีอื่นมั้ยเอ่ย

Comment

Working...
              X