overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member

Default เคยเจอปัญหาที่ไม่จบไม่สิ้นไหมครับ

คือ งง กับคอมของตัวเองมาก ๆ ตอนนี้คิดไม่ออกแล้วว่าปัญหาเกิดจากอะไร เกมส์บางเกมส์มีส่วนไหมที่จะทำให้คอมของเรานั้นค้าง

แบบว่าเล่น ๆ ไปไม่มีปัญหาแลคหรืออะไรเลยสักพัก ค้างแบบจอดำไปเลยแล้วเสียงทุกอย่างที่ทำงานอยู่ก็ค้างไว้ตรงจุดนั้น

ตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่ ซิงค์ CPU เพราะอุณหภูมิมันสูงเกิน เลยเปลี่ยน

เล่นได้เรื่อย ๆ พอวันถัดมาเป็นรอบนึง เลยคิดว่าแรมสกปรก เลยถอดออกมาขัด

อีกวันก็ไม่มีปัญหาอะไร พอมาวันนี้เป็นอีกแล้ว เลยถอดการ์ดจอออกมาขัด เสียบเข้าไปใหม่

ไม่รู้มันจะเป็นอีกไหมกับอาการคอมค้างแบบที่หาสาเหตุไม่เจอ ถ้าไปส่งพวกศูทย์ของ JIB ที่เขาเปิดมาเพื่อรับเช็คซ่อมคอม เขาจะพอเช็คได้รึเปล่าครับ แต่เกมอื่นไม่เป็นนะเป็นเกม Ro เกมเดียว อาการ

เหมือนเป็นที่ Hardware แต่ ถ้า Hardware เกมอื่นก็น่าจะเป็นผมเลย เครียดหาทางออกไม่ถูก

OverclockZone Member luciferice's Avatar

สงสัยจะมีอะไรบางอย่างใกล้จะไปหวันแล้วละมั้ง -*- yoyo82.gif

สเปคเครื่องท่านมีอะไรบ้าง

Quote Originally Posted by finic View Post
    สเปคเครื่องท่านมีอะไรบ้าง
    CPU E8500
    Mainboard Intel DG31PR
    Ram kington DDR2 2 GB*2
    การ์ดจอ palit 9800 gtx ฮะ
    power supply ก็ของ Tagen 500 watt

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

CPU กับ Ram นี่ควรเอาไปใว้หลังเพื่อนเลยครับ เพราะมันจะตายยากตายเย็น

ไปเพ่งเล็งพวกการ์ดจอ หรือ HDD อะไรทำนองนี้ เพราะพวกนี้ขี้ป๊อดตายง่ายมาก

ถ้าเป็นที่เกมส์ๆ เดียวก็แปลว่าเครื่องไม่ใด้พัง แต่มันเป็นอะไรสักอย่างที่แสลงกับตัวเกมส์

เช่นจุดที่ลง RO ใว้มันเป็น Bad พอหัวอ่านเจอเข้าก็เลยเฮ๊งซะตรงนั้น หรือ DirectX ที่ลงใว้มันบรมมะนานโบราณจนเกินไป ก็อัฟเดทซะ

OverclockZone Member HANAM's Avatar

ลอง Defrag ดูยังครับ เครื่องผมเคยเป็น
    มันอาจช่วยได้น่ะครับ เครื่องผมยังหายเลย
    "ลองดูไม่เสียหลาย"

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    CPU กับ Ram นี่ควรเอาไปใว้หลังเพื่อนเลยครับ เพราะมันจะตายยากตายเย็น

ไปเพ่งเล็งพวกการ์ดจอ หรือ HDD อะไรทำนองนี้ เพราะพวกนี้ขี้ป๊อดตายง่ายมาก

ถ้าเป็นที่เกมส์ๆ เดียวก็แปลว่าเครื่องไม่ใด้พัง แต่มันเป็นอะไรสักอย่างที่แสลงกับตัวเกมส์

เช่นจุดที่ลง RO ใว้มันเป็น Bad พอหัวอ่านเจอเข้าก็เลยเฮ๊งซะตรงนั้น หรือ DirectX ที่ลงใว้มันบรมมะนานโบราณจนเกินไป ก็อัฟเดทซะ
    ขอลิ้งอัพเดจ DirectX ได้ไหมครับ

มีเรื่องอยากถามอีกครับ Power suppy มีปุ่ม Normal กับ Turbo มีไว้ทำอะไรเหรอครับปุ่มนี้ ?
    Last edited by non79; 3 Dec 2011 at 00:32:49.

Quote Originally Posted by HANAM View Post
    ลอง Defrag ดูยังครับ เครื่องผมเคยเป็น
    มันอาจช่วยได้น่ะครับ เครื่องผมยังหายเลย
    "ลองดูไม่เสียหลาย"
    ยังไม่ได้ลอง Defrag เลยครับ แต่เครื่องท่านเคยเป็นกับเกมนี้ด้วยเหรอครับ ??

OverclockZone Member zigmabadcat's Avatar

ถ้าเกมอื่น ไม่เป็น ค้างแบบนั้น โปรแกรมแน่นอน พวก เกมพวกนี้บักเยอะ ลอง เปลี่ยนเวอร์ชั่น ไดรเวอร์ การ์ดจอ ก่อน ถ้าไม่หาย วินโดว์ พวกวินโดว์โมเยอะๆ หรือ โกส ร้าน ควรหลีกเลี่ยง ควรหา แผ่น แท้ หรือพวกที่โมไม่มากนัก มาลอง

Quote Originally Posted by zigmabadcat View Post
    ถ้าเกมอื่น ไม่เป็น ค้างแบบนั้น โปรแกรมแน่นอน พวก เกมพวกนี้บักเยอะ ลอง เปลี่ยนเวอร์ชั่น ไดรเวอร์ การ์ดจอ ก่อน ถ้าไม่หาย วินโดว์ พวกวินโดว์โมเยอะๆ หรือ โกส ร้าน ควรหลีกเลี่ยง ควรหา แผ่น แท้ หรือพวกที่โมไม่มากนัก มาลอง
    ครับเกมอื่นเล่นมาไม่เคยเป็นแบบนี้เลย แล้วเท่าที่สังเกตุเป็นบาง map ด้วยนะฮะ คือวันที่ ไม่ค้างคือวันที่ไม่ได้ไปเจอ map ที่เล่นแล้วค้างทุกวัน มันอาจจะอ่านข้อมูลแล้วเอ๋อ ไปเลย แต่วินโด้วไม่น่าจะมีปัญหาเพราะใช้ตัวเดียวกับเพื่อน เพื่อนปกติ แต่ การ์ดจอคนละค่ายกัน Driver เลยต่าง แต่ ถ้าเป็นที่ตัวเกม มันจะแก้ยังไงดีหละเนี่ย 55+

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

http://www.microsoft.com/download/en/details.aspx?id=35

ส่วนปุ่ม

Quote Originally Posted by nununu View Post
    จำได้ว่า Normal จะแยกเป็น 2เฟส เฟสละ 20A แต่ถ้าเป็น Turbo จะรวมกันเป็นเฟสเดียว แต่จ่าย 36A
    ถ้าต่อการ์ดเดียวแรงๆคล็อกสูงๆ ก็ปรับ Turbo
    ถ้าต่อ SLI สองตัว ก็ปรับ Normal ครับ

Edit

ลง Direct > Cleaning Disk > Defrag Disk > ตรวจ Bad > โหลดเกมส์มาลงใหม่(โหลดแบบ Bit ไฟล์จะใด้ไม่เสีย) > ล้างเครื่อง

ทำแล้วลองอาการไปทีละอย่างๆ ถ้าหายแล้วก็หยุด
    Last edited by XsoeIIsJ; 3 Dec 2011 at 00:59:16.

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    http://www.microsoft.com/download/en/details.aspx?id=35

ส่วนปุ่ม

Edit

ลง Direct > Cleaning Disk > Defrag Disk > ตรวจ Bad > โหลดเกมส์มาลงใหม่(โหลดแบบ Bit ไฟล์จะใด้ไม่เสีย) > ล้างเครื่อง

ทำแล้วลองอาการไปทีละอย่างๆ ถ้าหายแล้วก็หยุด
    ตรวจ Bad ยังไงเหรอครับ

ส่วนปุ่ม

Edit

--------

ลองทำตามที่คุณ หรอยแรง บอกไว้ สนับสนุนให้ทำดังกล่าว แต่ผมจะต่างนิด

ผมจะ Scandisk All Drive -> ลบ Auto Complete ในเบราเซอร์ ทั้งหมด -> Cleaning All Drive -> Defrag

.oO(Defrag มันจัดระเบียบทั้งพาร์ทิชั่นแหละครับ ไม่ได้จัดระเบียบแค่โฟลเดอร์เกมRO เกมเดียว)

ผมว่าเป็นอาการที่ตัวเกมไม่สมบูรณ์มากกว่านะ : ไฟล์ติดตั้งอาจจะไม่สมบูรณ์, แพตซ์ประจำสัปดาห์มีปัญหา, มีบั๊กเฉพาะกิจเกิดขึ้นกระทันหัน ฯลฯ

เพราะ 2สัปดาห์กว่าๆที่ผ่านมาผมเจอปัญหากับหลายๆเกมออนไลน์ เพราะว่า "แพตซ์" ในวันที่มีการอัพเดตประจำสัปดาห์นี่แหละตัวดี อาทิ RO เมื่อสัปดาห์ที่แล้วก็มีอาการผิดปกติหลังอัพเดตเหมือนพวก Texture ไม่สมบูรณ์

Quote Originally Posted by chienthegooners View Post
    --------

ลองทำตามที่คุณ หรอยแรง บอกไว้ สนับสนุนให้ทำดังกล่าว แต่ผมจะต่างนิด

ผมจะ Scandisk All Drive -> ลบ Auto Complete ในเบราเซอร์ ทั้งหมด -> Cleaning All Drive -> Defrag

.oO(Defrag มันจัดระเบียบทั้งพาร์ทิชั่นแหละครับ ไม่ได้จัดระเบียบแค่โฟลเดอร์เกมRO เกมเดียว)

ผมว่าเป็นอาการที่ตัวเกมไม่สมบูรณ์มากกว่านะ : ไฟล์ติดตั้งอาจจะไม่สมบูรณ์, แพตซ์ประจำสัปดาห์มีปัญหา, มีบั๊กเฉพาะกิจเกิดขึ้นกระทันหัน ฯลฯ

เพราะ 2สัปดาห์กว่าๆที่ผ่านมาผมเจอปัญหากับหลายๆเกมออนไลน์ เพราะว่า "แพตซ์" ในวันที่มีการอัพเดตประจำสัปดาห์นี่แหละตัวดี อาทิ RO เมื่อสัปดาห์ที่แล้วก็มีอาการผิดปกติหลังอัพเดตเหมือนพวก Texture ไม่สมบูรณ์
    ตัวเกมไม่สมบูรณ์นี่มีส่วนทำให้เครื่องค้างได้ด้วยใช่ไหมครับ

OverclockZone Member OTARO's Avatar

Ram kington DDR2 2 GB*2 ตัวนี้เลยที่ผมเจอเป็นบางเกมส์แต่ก็ว่านะมันมีหลายรุ้น ถ้าเป็นแรมไม่มีซิงค์ ไฟ 1.8v ให้ไปปรับที่ bios 1.8v อย่าปล่อย auto หรือ + ไฟแรมเพิ่มไปอิกนิดก็ได้ 1.85v ลองดูนะ

Quote Originally Posted by OTARO View Post
    Ram kington DDR2 2 GB*2 ตัวนี้เลยที่ผมเจอเป็นบางเกมส์แต่ก็ว่านะมันมีหลายรุ้น ถ้าเป็นแรมไม่มีซิงค์ ไฟ 1.8v ให้ไปปรับที่ bios 1.8v อย่าปล่อย auto หรือ + ไฟแรมเพิ่มไปอิกนิดก็ได้ 1.85v ลองดูนะ
    ไปปรับใน bios ตรงไหนเหรอครับ ของ เมนบอร์ด Intel DG31PR ?? แล้วดูยังไงว่าแรมไม่มีซิงค์ไฟ
    Last edited by non79; 3 Dec 2011 at 14:16:34.

Bookmarks

Bookmarks