Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามเรื่องลำโพง 5.1 น่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

พี่เรือนี่แน่นจริง

Comment

โห..ไม่ได้จบด้านนี้มาทำไม่ได้หรอกคับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคับ ถอด dts ไม่ได้แปลว่า เทสอยางไงก็ไม่ได้ 5.1 ใช่ป่ะคับ

Comment

Originally posted by zerorape View Post
        โห..ไม่ได้จบด้านนี้มาทำไม่ได้หรอกคับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคับ ถอด dts ไม่ได้แปลว่า เทสอยางไงก็ไม่ได้ 5.1 ใช่ป่ะคับ

ถ้าต่อ Coaxial ด้านซ้ายอ่ะ

ปกติ ฟังเพลง กับเล่นเกมส์ จะออกแค่ 2channel

กด test ยังไงก็ออกแค่ 2

หาก Passthought Dolbydigital มาจาก DVD มันจะถอดระหัสเป็น 5.1 ได้

แต่ถ้าเป็น DTS ลำโพงตัวนี้จะไม่รู้จัก เสียงไม่ออก

---------------------------------------------------------

ต้องไปต่ออย่างอื่น เช่น Analog หรือ DIN

---------------------------------------------------------

ถ้าต่อ DIN ได้ จะเป็นการส่ง PCM Digital 6Channel โดยตรง จากการ์ด

โดยไม่บีบอัดใดๆทั้งสิ้น

มีเท่า การต่อ Analog 6Channel Direct

- การส่ง Digital ค่าผิดเพี้ยนจะน้อยกว่า Analog

-เสียงดีกว่าหรือไม่ ขึ้นอยู่กับ ภาค DAC ของลำโพงด้วย

หากต่อ analog ลำโพงนี้คือ 4.1 ซึ่ง .1 ไม่ได้มาจาก source

แต่มาจากการกรองความถี่เสียงเบส มาจาก input ทั้ง 4

กดเทสลำโพง ได้ 4ตัว

หรือ.. ขาย รับรองว่าได้เห็น แย่งกันชนิดเหยียบกันตายแน่

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          [B]

หรือ.. ขาย รับรองว่าได้เห็น แย่งกันชนิดเหยียบกันตายแน่
          หมายความว่าไงคับ มีคนอยากได้เยอะเลยหรอคับ
          Originally posted by battlecruiser View Post
          [

ถ้าต่อ DIN ได้ จะเป็นการส่ง PCM Digital 6Channel โดยตรง จากการ์ด

โดยไม่บีบอัดใดๆทั้งสิ้น

มีเท่า การต่อ Analog 6Channel Direct
          หมายความว่าก็ยังคงทำให้ออก 6 channel ได้อยู่หรอคับ
          Last edited by zerorape; 6 Feb 2008, 22:28:41.

Comment

เป็นเซียนเรื่อง Sound จริงๆครับ

Comment

มันควรจะถูกแย่งซื้อเนอะ อิอิอิอิ

เอาลิ้งค์ไปอ่านเล่นกัน โย่ว โย่ว
              http://www.thetechzone.com/reviews/s...00/index.shtml

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                มันควรจะถูกแย่งซื้อเนอะ อิอิอิอิ

เอาลิ้งค์ไปอ่านเล่นกัน โย่ว โย่ว
                http://www.thetechzone.com/reviews/s...00/index.shtml
                Soundwork ของพี่ตัว Digital อ่ะป่าว ถ้าใช่เอามาให้ผมเล่นหน่อย

Comment

งง ไม่เข้าใจ

Comment

Originally posted by Roat View Post
                    Soundwork ของพี่ตัว Digital อ่ะป่าว ถ้าใช่เอามาให้ผมเล่นหน่อย
                    บ่ แม่น เด้อครับ

รุ่นกิ๊กก๊อก คงเทียบกับเค้าม่ายล่าย อิอิอิอิ

Comment

คุณเรือรบคับ ไม่ทราบว่าผมพอจะหาสายได้จากที่ไหนอ่ะ..แล้วสรุปรุ่นนี้มันดีหรือไม่ดีคับจะได้ไปซื้อใหม่

Comment

Originally posted by bowling_ocz View Post
                        ตัวแปลง SPDIF แบบนี้เสียบกับ Audigy 2 ZS ได้รึเปล่าครับ จริงๆมันเป็นของ Live! น่ะครับ สายที่ต่อออกมาจะเป็นสีขาวใส (ข้างในสีเงิน) กับ สีดำ อย่างละเส้นครับ พอจะมีวิธีต่อกับ Audigy 2 ZS รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ป.ล. ขออภัยที่รูปไม่ชัดนะครับ เพราะใช้กล้องมือถือครับ ^^"

เสียบ ที่ AD_EXT เลย SPDIF_0 กับ Ground

Comment

คำถามครับ

1.แจ็คที่ต่อจาก Audigy 2 ZS ตรง digital out ต้องเป็นแบบ โมโน หรือ สเตอริโอ ดีครับ พอดีผมจะเอาหัวอีกด้านเป็น RCA (หัวเดียว) ไปต่อเข้าที่ช่อง Coaxial เหมือนรูปข้างบนน่ะครับ หรือว่าจะเอาเป็นแบบ 2 หัวไปเลยครับมันจะมีผลต่อคุณภาพเสียงรึเปล่า เพราะใช้จริงแค่ 1 หัวครับ

2.ผมมีสายที่เป็น Digital Din ทั้ง 2 หัวอยู่ถ้าเอาไปให้ช่างตัดหัวออกข้างนึงแล้วต่อ mini 3.5 แทนเพื่อต่อที่ช่อง digital out ของ Audigy 2 ZS พอจะทำได้มั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

1 ถ้าจะเอา Coaxial ใช้ mono ปลายสุด กับ ปลอก 2ขั้ว

จะออก 5.1 กับ DTT 2500 เฉพาะ mode Dolbydigital ac3 ที่ pass thought มาจาก DVD เท่านั้น

หากไม่ใช้ มันจะไปแค่ 2channel

2 din มี 4ขั้ว ดูด้านบน เป็นวิธี ต่อออก 5.1 แท้ๆ กับ Audigy 2 zs เป็น การเชื่อมต่อ แบบ Digital โดยตรง ทุก channel
                          Last edited by battlecruiser; 13 Feb 2008, 12:41:47.

Comment

สัญญาณ Dolby Digital เนี่ยคุณภาพจะดีหรือไม่ดีมันเกี่ยวกับซาวน์การ์ดรึเปล่าครับ
                            mode " Passthought " ส่งผ่านลูกเดียว ไม่ประมวลผลใดๆ

ไม่เกี่ยวว่า ทำให้เสียงดีกว่ากัน

แต่เกี่ยวแค่เรื่อง ความถูกต้อง ของสัญญาน แต่ละการ์ดไม่เท่ากัน

Comment

คือ มานไปทางเทคนิกมากไปอ่ะ ไม่เข้าใจเลย ผมอยากรู้ว่าที่บอกว่า ต่อออก 5.1 แท้ๆ กับ Audigy 2 zs เป็น การเชื่อมต่อ แบบ Digital โดยตรง ทุก channel ที่คุณเรือรบว่ามาน่ะคับ คือ เทสลำโพงแล้วได้ 5.1 จิงๆเลยใช่มั้ยคับ ไม่ใช่ออกจาก Dvd อย่างเดียว
                              เรื่องสายอ่ะ ทำไงถึงจะหาได้คับ ผมอยากได้จิงๆคับ แนะนำร้านที่พอทำสายได้ม้ัยคับ ให้ผมทำเองคงไม่ได้..ช่วยทีนะคับ ขอบคุณมากมายคับ

Comment

เทสลำโพง ได้ 5.1เลยครับ

dvd ก็ 5.1

เกมส์ ก็ 5.1

เหมือนต่อ analog 5.1 เลย

Comment

Working...
                                X