overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member
    แลมฉบัง-ศรีรา-บ้านนา

Default ระวังนะครับ FlashDrive 128 MB in External - HDD !!?

ช่วงนี้ Hard disk แพงขึ้นสองเท่า จากเหตุการณ์น้ำท่วมโรงผลิต แต่สำหรับใครที่เจอเคสที่ถูกเว่อๆ อย่างของจีน ก็ระวังเจอแบบนี้นะครับ

ข่าวนี้ก็เพื่อเตือนใจเพื่อนๆที่ชอบซื้อของที่ถูกเกินกว่าความเป็นจริงนะครับ เมื่อมีชาวรัสเซียคนหนึ่งไปซื้อ External Harddisk ที่มีราคาถูกมากๆๆ จาก จีน เมื่อนำมาใช้งานจริงในการถ่ายไฟล์วิดีโอใส่ลงไปก็สามารถใส่ลงไปได้อย่างไม่ มีปัญหา แต่ปัญหามันเกิดตอนจะเล่นไฟล์นั้นนั่นละครับ เมื่อมันสามารถเล่นได้เฉพาะส่วนท้ายของวิดีโอนั้นเท่านั้นเอง
    จากนั้นเจ้าของ Ext HDD ผู้โชคร้ายก็ได้นำสินค้าตัวดีไปซ่อม เมื่อแกะดูเท่านั้นก็แทบจะอุทานเรียกหาพระเจ้ากันเลยทีเดียว เพราะภายในมันมี flash drive ขนาด 128MB เสียบอยู่อันเดียว (แหม จะมีหลายๆอันเสียบให้ก็ไม่ได้นะ) แต่มันยังไม่ใช่แค่นั้นครับ ยังอุตส่าห์มีน็อตตัวใหญ่ๆ มาถ่วงน้ำหนักให้อีกถึง 2 ตัว (โอ้โห!! เรียกว่าเป็นของแถมได้มั้ยนี่) กะเอาว่าจับดูแต่ภายนอกยังไงก็ไม่รู้เลยละ ส่วนข้อสงสัยที่ว่าสามารถใส่ไฟล์วิดีโอขนาดใหญ่กว่า 128MB เข้าไปได้อย่างไร คำตอบก็คือ ที่ตัว flash drive นั้นมีการตั้งโปรแกรมให้เขียนข้อมูลแบบวนซ้ำทับลงไปเรื่อยๆครับ เช่น ข้อมูลขนาด 272MB ก็จะเขียนส่วน 128MB แรกก่อน ต่อมาก็เขียนอีก 128MB ทับลงไป สุดท้ายเหลือข้อมูลอีก 16MB ก็เขียนทับลงไปที่เดิมนั่นละครับ นั่นเลยทำให้สามารถเล่นไฟล์วิดีโอได้เฉพาะช่วงท้ายๆเท่านั้น

จัดเป็นอุธาหรณ์กันไปสำหรับกรณีนี้ครับ เอาเป็นว่าถ้าเห็นของราคาถูกกว่าปกติมากๆๆๆ ก็สงสัยไว้ก่อนว่าไม่น่าไว้ใจเท่าไร ทางที่ดีซื้อของจากร้านและราคาที่ไว้ใจได้จะดีกว่านะครับ ของแบบนี้ ?จ่ายเท่าไร ก็ได้เท่านั้นนั่นละครับ? (แต่คนออกแบบภายในนี่ก็น่าชื่นชมนะ คิดได้ยังไง ฮ่าๆๆ)

OverclockZone Member jeeddee's Avatar
    พัทยา ชลบุรี บ้านเกิด พิจิตร085-341-2664

น๊อตยังใหม่อยู่เลย อืม น่าใช้

OverclockZone Member iamitman's Avatar

จะให้มาซัก 2gb ก็ไม่ได้ 555

OverclockZone Member peaksf's Avatar

ของถูก แล้วยังซื้อที่จีนอีก

ต้องรู้เป็นพิ้นฐานอยู่แล้วครับ

ผมว่ากรณีนี้ มีเงิน โง่ ซื้อไม่ได้นะ ต้องโลภ เห็นของถูกไม่ได้เป็นต้องซื้อ

เมื่อก่อนคนไทยเป็นกันเยอะนิสัยเสียน้อยเสียมากเสียยากเสียง่าย เห็นอะไรถูกๆดูทันสมัยหน่อยก็จะซื้ออย่างเดียว ก็เลยตกเป็นเหยื่อพี่จีนแดงซะ

OverclockZone Member sleuth7's Avatar

ซั่มครับ เมื่อนานมาแล้ว

OverclockZone Member kivayal's Avatar

Quote Originally Posted by sleuth7 View Post
    ซั่มเลยหรอครับ 555

OverclockZone Member VV2499's Avatar

รูปนี้เหมือนเคยเห็นมานานแล้วนะ

OverclockZone Member -[T]uM-'s Avatar
    เพชรบุรี เจ้า ^^

Quote Originally Posted by VV2499 View Post
    รูปนี้เหมือนเคยเห็นมานานแล้วนะ
    เคยเห็นรูปนี้มานานแล้วเหมือนกันครับ ตั้งแต่ปีที่แล้ว นู้นแหละผมจำได้ ^^

OverclockZone Member

เคยเจอแฟชไดแปดจิกแต่เขียนได้แค่สองจิก

OverclockZone Member witamd's Avatar

เคยเจอนานเเล้วครับ

OverclockZone Member Elementer's Avatar

เคยเห็นๆ

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

ใส่แฟลชไดร์เข้าไปแทนฮาดดิสก็โหดแล้ว ไม่แกะก็ไม่มีทางรู้เลยนะเนี่ย
    แต่นี่ดันให้มาแค่ 128M นรกชัดๆ Oh.!! Shit

OverclockZone Member Sabretooth's Avatar

ผู้ใดได้ไปนิ บอกได้คำเดียวว่า " ปวดร้าว "

OverclockZone Member champ_lfc's Avatar

ถือว่าเป็น rare item ครับ 128MB รู้สึกจะหายากแล้ว อิอิ

OverclockZone Member The Kill's Avatar

รุ่นนี้ทำอะไรได้บ้างเนี่่ยนอกจากเจ็บใจ....เป็นผมก็เซง

Hin005's Avatar
    ร้อยเอ็ด-มหาสารคาม-กาฬสินธุ์(Hin_aom@hotmail.com

แบบนี้ก็มีด้วยหัวใสจริงๆพวกจีนเนี่ย

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

Quote Originally Posted by sleuth7 View Post
    ตามมาซั่มถึงห้องนี้เลย 555+

OverclockZone Member hinosuke's Avatar

เค้าห้ามซั่มนอกห้องนะ กำ
    โดนรุมยำ แล้วจะโดนหัวเราะเยาะ

OverclockZone Member popuri01816's Avatar

ใหญ่ดี หนักจัง

เอาไปขว้างใส่หัวคนที่ขาย แหล่ม!!!

OverclockZone Member pd_san's Avatar
    ชัยภูมิมีแต่คนหน้าตาดี

งานแฮนเมกส์ จากจีน..

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks