overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 38
    nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

Wink จะประกอบคอมให้เพื่อน ทำร้านป้าย เกี่ยวกับรูป ควร AMDหรือ Intel

จะประกอบคอมให้เพื่อน ทำร้านป้าย เกี่ยวกับรูป ควร AMD หรือ Intel ที่ลื่นกว่ากันครับ เพราะเขาเน้นลื่นมากกว่าครับ เกมส์ไม่เล่นครับ ก็อาจจะมีนิดหน่อยครับ

ตอนนี้ผมเล็ง AMD X4 , RAM 4GB HDD 1TB (นัดรับของแล้ว) VGA ยังหาไม่ได้ว่าจะเอา AMDหรือ NVIDIA ดีครับ PSU550W G view , เมนบอร์ดยังไม่ได้ ไม่แน่ใจจะเอา Asus,GIGABYTE ดี ราคาไม่แพง

ปล. งบประมาณ 12500 บาท แค่นี้เท่านั้น จอไม่เอาครับ ไม่รู้สรุปตัวเองไม่ถูกว่า AMD ,Intel ดีนะ ผมเองใครๆก็รู้ว่าผม สาวก

ช่วยเลือกให้หน่อยนะครับ ไม่อยากไปห้องจัดสเปคเครื่องครับผม ถามแบบรวมๆ เลยแล้วกันนะ ขอบคุณทุกท่านครับ

OverclockZone Member biglovea2's Avatar

ร้านป้าย ส่วนมากน่าจะใช้งานเกี่ยวกับพวกโปรแกรม ปรับแต่งภาพ photoshop ฯลฯ
    สำหรับสเปก ก็ไม่ต้องแรงมากก็ได้ครับ

cpu amd หรือ intel ก็ได้ึีครับ ควรเลือก2coreแท้เป็นอย่างต่ำ
    แต่ amd จะประหยัดกว่า intel อยู่ระดับหนึ่ง ซึ่งรองเทียบราคาดูแล้ว amdคุ้มค่าต่อราคามากกว่าครับ
    amd x4 ก็คุ้มค่า athlon หรือ phenom หรือจะเป็นตัวใหม่ fx4100 3350บาทเอง ยิ่งคุ้มเลยครับ
    ถ้าเป็น intel pentium E G แพงกว่า athlon ll x2 อีก i3 ก็ยังแพงกว่า fx4100 ซะอีก ทั้งที่ i3 2core
    fx4100 4core น่าคิดอยู่นะครับ i5ยิ่งไปกันใหญ่

ส่วนการ์ดจอ ก็เอา bit 128 256 ก็ได้ครับ เล่น atiหรือamd(อันเดียวกัน ^ ^) หรือ nvidia ก็ได้ครับ
    ถ้าไม่สนใจในรายละเอียดลึกๆ

psu ก็พอเพียงแล้วครับ

เมนอบร์ด Asus,GIGABYTE ก็ดีทั้ง2ยี่ห้อนะครับ ควรเลือกซิปเซตละฟิวเจอร์ให้เข้ากับอุปกรณ์ต่างๆด้วยนะครับ

ท้ายสุดก็ขึ้นอยู่กับความชอบและควมพอใจของคุณนะครับ ^ ^

OverclockZone Member 1623's Avatar

ผมคิดว่าถ้าป้ายโฆษณามีชีวิตจิตใจพูดได้ มันคงไม่เกี่ยงค่ายครับ

Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ขอบคุณครับ

รับ X4 กับ VGA อยู่ คลิก

OverclockZone Member biglovea2's Avatar

ช่วยดัน ครับ ^ ^

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

Quote Originally Posted by nikjaza View Post
    รับ X4 กับ VGA อยู่ คลิก
    psu tt ให้เพื่อนต่อมั้ยครับ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ไปๆมาๆ AMD ก็คุ้มกว่า

OverclockZone Member wokentappy's Avatar

งบนั้นก็ i3-2100 ใช้ single program ไวมาก
    งบเยอะหน่อยแนะนำ core i5
    แต่ร้านข้างบ้านผมใช้ core i7 เลย
    แรกๆเขาใช้2หัวอยุ่ เขาบอกรันโปรแกรมช้า ไม่ทันใจ - -
    amdเก่งแต่ multi แต่ถ้าเป็น single จะแพ้เค้า เห็นเป็นทุกรุ่น
    Last edited by wokentappy; 3 Dec 2011 at 16:26:21.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

Quote Originally Posted by wokentappy View Post
    งบนั้นก็ i3-2100 ใช้ single program ไวมาก
    งบเยอะหน่อยแนะนำ core i5
    แต่ร้านข้างบ้านผมใช้ core i7 เลย
    แรกๆเขาใช้2หัวอยุ่ เขาบอกรันโปรแกรมช้า ไม่ทันใจ - -
    amdเก่งแต่ multi แต่ถ้าเป็น single จะแพ้เค้า เห็นเป็นทุกรุ่น
    ตามนั้น

OverclockZone Member
    LINE ID 31032529 บางกะปิ

กาดจอออนบอดไม่ได้หรอ

จัด 5770 มาแล้ว HDD 1 TB ได้มาละ เหลือแต่ CPU กำลังคิดว่าเอาอะไรดีครับ ตัดใจไม่ลงครับ ไม่ได้จริงๆก็ I3 2100 จบข่าวเลย

อิอิ

จองตัวนี้ไป ท่านว่าไงกันบ้างครับ

OverclockZone Member wokentappy's Avatar

Quote Originally Posted by nikjaza View Post
    อิอิ

จองตัวนี้ไป ท่านว่าไงกันบ้างครับ

ก็แรงอ่ะนะ
    Full load 160w ไม่รู้ค่าไฟเพิ่มขึ้นเยอะหรือป่าว - -

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ร้านเพื่อนผมใช้ AMD ทั้งร้านอ่ะเวลาคิดงานไม่ออกก็แว๊บมาเล่นเกมส์ในขณะที่ยัง Eport งานออกอยู่ ก็ลื่นดี จริงๆแล้วทำงานเกี่ยวกับศิลปะ ต้องหาตัวที่ใช้งานได้หลายๆอย่างพร้อมกัน เพื่อให้มีแรงบันดาลใจ และผ่อนคลายในเวลาทำงานได้ แต่ถ้ามีเงินเยอะเอา Intelก็ได้ ก็แค่ส่วนต่างมันสามารถเอามาลงแรมหรือสำรองไฟไว้ได้เท่าไนั้น

ครับผม จองแล้ว X4 955 ครับของรุ่นพี่มหานคร

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

ร้านป้าย (หรือร้านอื่น ๆ ที่ ต้องเก็บข้อมูล ) สำคัญสุด คือ hdd ตัว ครับ หรือว่าจะขยันไร้ท์ แผ่น เก็บงาน ก็ไม่ว่ากัน
    เกิด hdd พังขึ้นมา ข้อมูล เก็บมา 2-3 ปี พังหมด อย่าลืมว่า ประกัน hdd เค้าไม่ได้ ประกัน ไฟล์ใน hdd ด้วยนะครับ

ร้านป้าย ส่วนมาก ถ้างานใกล้เคียงกัน จะเอาข้อมูลงานเดิมมาแก้ไข ไวกว่า เริ่มทำใหม่ทุกงานไป โดยเฉพาะ พวก โลโก้ สัญญลักษณ์ ต่าง ๆ

อีกอัน คือ จอ ครับ น่าจะใหญ่พอประมาณ อย่างน้อย 23 นิ้ว และสีเพี้ยน น้อยที่สุด ปัญหาที่พบบ่อยที่สุด คือ งานสีไม่ตรงกับหน้าจอ ครับ
    เจอลูกค้าไม่จุกจิกมาก ก็ดีไป เจอลูกค้าที่เค้าเน้นเรื่องสีสัน ถ้าไม่ตรงนี้ คุยกันนานเลย

อย่างอื่น ยังไงก็ได้ครับ ทุกวันนี้ผมยังใช้ x2 250 ram 4g ทำอยู่ทุกวัน เปิด photoshop, illus, coreldraw, scaner (โปรแกรม), indesing, mail ค้างไว้ทั้งวัน ทำงานสลับกันไปมา ตลอด สบาย ๆ

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

จอร้านพวกนี้ต้องใช้จอที่คาลิเบสสีกับเครื่องปริ้นให้ตรงกันได้ครับ ถึงจะดี แบบว่าจอแบบไหนปริ้นออกมาแบบนั้นน่ะครับ

OverclockZone Member ternarak's Avatar

งบนี้ผมให้ amd คุ้มสุดๆละครับ

X4 955 +RAM 4GB + Asus 5770 + HDD 1 TB Samsung + บอร์ดยังไม่ได้ซื้อเลย Os 7 64Bit

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks