overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31
    OverclockZone Member shoyakung's Avatar

Default net cable มีปัญหา timeout บ่อย เกิดจากอะไรหรอครับ

ผมใช้เนตทรูเคเบิ้ลครับ
    มีปัญหาคือใช้เนตแล้วมันชอบ timeout ครับ
    ช่างทรูที่มาซ่อมบอกว่าเป็นเพราะคอมผมเสียครับ
    แต่เท่าที่หาข้อมูลมาเหมือนจะไม่ใช่อย่างที่ช่างว่า
    ผมจึงอยากรบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้หน่อยว่าปัญหาเกิดจากอะไรหรอครับ
    ขอบคุณครับ

Last edited by shoyakung; 3 Dec 2011 at 16:45:45. Reason: เพิ่มรูปครับ

OverclockZone Member mostmax's Avatar

ทรูอีก 1 เสียงแล้ว ทำไมช่วงนี้ทรูตกต่ำจัง - -

OverclockZone Member

จากภาพแปลกๆนะครับ 192.168.1.1 นี่เป็น IP ของอะไรครับใช่Modem router ที่คุณใช้หรือเปล่า ทำไม Time 3-4000เลยละครับ
    ปกติถ้าเราปิงจากเครื่องในวงไปที่โมเดมเราท์เตอร์ time น่าจะเเค่ 1-2 นะครับ ลองตรวจสอบเครื่องคุณดูด้วยอาจโดนไวรัส สานเเลน พอร์ทเเลน ก้อาจเป้นได้

OverclockZone Member shoyakung's Avatar

Quote Originally Posted by Dongkung2 View Post
    จากภาพแปลกๆนะครับ 192.168.1.1 นี่เป็น IP ของอะไรครับใช่Modem router ที่คุณใช้หรือเปล่า ทำไม Time 3-4000เลยละครับ
    ปกติถ้าเราปิงจากเครื่องในวงไปที่โมเดมเราท์เตอร์ time น่าจะเเค่ 1-2 นะครับ ลองตรวจสอบเครื่องคุณดูด้วยอาจโดนไวรัส สานเเลน พอร์ทเเลน ก้อาจเป้นได้
    เป็น IP ของเร้าเตอร์ครับ
    แต่ผมเพิ่งลงวินโดว์ใหม่อ่ะครับ และเล่นที่บ้านญาติได้ด้วยครับ
    ถ้าเป็นไวรัสจริงผมจะมีวิธีลบยังไงหรอครับ

เดาว่าใช้งานผ่าน Wireless ใช่ไหม
    ได้ Modem ตัวไหนมาครับ

Quote Originally Posted by NeoXeoN7 View Post
    เดาว่าใช้งานผ่าน Wireless ใช่ไหม
    ได้ Modem ตัวไหนมาครับ
    ใช่ครับผมใช้งานผ่านไวเลส
    ได้ Thomson tcw 770 มาครับ

OverclockZone Member worrawan's Avatar

ลองแจ้งทรูเปลี่ยนโมเดมดูครับ ของผม ใช้ Motolora SB5101NE เสถียรปิงน้อย แต่ไม่มี Wireless นะ ต้องหาrouter Wireless มาต่ออีกที

ไวร์เลสใช้คนเดียว หรือมีคนอื่นใช้(โหลดบิท)อยู่ด้วยรึเปล่า
    แล้วอยู่***งจาก Modem มาก-น้อยแค่ไหน
    มีกำแพงขวางเยอะรึเปล่าครับ

ถ้างั้นผมจะลองแจ้งขอเปลี่ยนโมเดมกับทางทรูครับ
    แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมเท่าไหร่ คงต้องรบกวนให้ช่วยแนะนำ router wireless ให้หน่อยนะครับ
    แล้วโมเดม docsis 2 กับ 3นี่ต่างกันยังไงหรอครับ
    ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบครับ

แชร์กันสามเครื่องครับ
    เครื่องแรก pc ใช้เข้าเว็บธรรมดาครับ
    ส่วนอีกสองเป็นโน้ตบุ๊ค ใช้โหลดทั่วไปครับ
    หลังจากมีปัญหาก็เลยไม่เปิดบิทแต่ก็ยังมีปัญหาอยู่ครับ
    ผมเล่นในห้องที่เร้าเตอร์อยู่เลยครับ
    Last edited by shoyakung; 4 Dec 2011 at 17:30:01. Reason: เพิ่มข้อมูลครับ

ลองเปลี่ยน Modem อย่างท่านบนครับ
    ปิง 3000 น่าจะเป็น Modem ผิดปกติละ

งั้นผมจะลองติดต่อขอเปลี่ยนโมเดมดูครับ
    ถ้าได้ผลอย่างไร จะโพสบอกอีกทีครับ

ยังไงขอบกวนผู้มีความรู้ช่วยแนะนำ wireless router ให้หน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

รับ Config Mikrotik ผ่าน Teamview ตามสั่งถูกๆ PM มาครั

ลองขอเปลี่ยนเป็น cisco wireless cable รวมทุกอย่างเหมือน thomson

แต่ถ้าอยากจะแยกส่วน Motorola (bridge mode)+asus rt-n12 ครับ

Quote Originally Posted by soravit View Post
    ลองขอเปลี่ยนเป็น cisco wireless cable รวมทุกอย่างเหมือน thomson

แต่ถ้าอยากจะแยกส่วน Motorola (bridge mode)+asus rt-n12 ครับ
    ใช้ตัวไหนจะดีกว่าหรอครับ
    แล้วถ้าใช้ Motorola + asus จะติดตั้งยากมั้ยครับ

รับ Config Mikrotik ผ่าน Teamview ตามสั่งถูกๆ PM มาครั

cisco ง่ายกว่าครับ ให้ทรูเซตให้ก็ได้

วันนี้ช่างทรูมาแล้วครับ
    ได้เปลี่ยนโมเดมใหม่ แต่รุ่นเดิมครับ ทอมสันเหมือนเดิม
    เปลี่ยนสายไฟ เป็นแบบที่มีadapter
    เปลี่ยนหัว ที่ต่อกับโมเดมเป็นอันใหญ่ขึ้น
    สุดท้าย ช่างบอกว่าอาจเป็นที่ cfos ครับ ให้ผมลบโปรแกรมนี้ทึ้ง แล้วใช้งานดูครับ
    ได้ผลอย่างไรจะโพสบอกนะครับ
    ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำดีๆครับ

OverclockZone Member bigchaija's Avatar

Quote Originally Posted by soravit View Post
    cisco ง่ายกว่าครับ ให้ทรูเซตให้ก็ได้
    cisco น้อยคนใช้ไม่มีปัญหา ผม ใช้มา1เดือน ใน1วัน สัญญาณหลุด ไม่ต่ำกว่า 5รอบ
    พอช่างเอา Thomson tcw 770 มาเปลี่ยนให้ วันนี้วันที่9แล้ว ยังไม่เจอสัญญาณหลุดเลย

ปล.cisco ไม่แนะนำให้ ใช้เลยใครที่จะติดใหม่ ให้เลือกเอา โมโตโล่า(ฟรี) หรือ Thomson tcw 770 2รุ่นนี้คิดว่า เวิร์คสุด ใน speed 10-20Mbps แล้วครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เคเบิลทรู เหมือนกับเราเตอร์ของทรู ตัว Cisco กับ Speedtouch จะมีปัญหามากครับ
    ที่ดีๆ รู้สึกจะ motorolla ครับ แต่จะให้ตัวนี้ที่ความเร็ว 50M ขึ้นไป ถ้าจำไม่ผิดนะครับ (Docsis 3.0)

อาการที่มักจะเป็นปัญหากัน คือ เราเตอร์แฮงค์ สัญญาณหายเอง หลุดเอง เป็นมากเวลาโหลดบิต

มารายงานผลครับ
    อาการ timeout ดีขึ้นเยอะแล้วครับถ้าเทียบกับตอนแรก
    เป็นตามรูปนี้เลยครับ

แต่ผมไม่แน่ใจว่าแบบนี้ถือว่าปกติหรือเปล่ายังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ

edit:
    ผมสิ้นหวังแล้วครับ เหตุการณ์มันกลับมาเหมือนเดิมแล้วครับ
    ต่อมา

ช่างที่มาบอกว่าทอมสันตัวนี้ดีกว่า moto อ่ะครับ เพราะเป็น docsis3 (โปรผมใช้ได้แค่ moto doc2 ครับ)
    ผมควรอธิบายปัญหาที่เกิดขึ้นอย่างไรครับ
    repair network connection แล้วอาการ time out หาย แล้วไม่นาน กลับมาเป็นเหมือนเดิมเนี่ย
    เป็นเพราะโน้ตบุ๊ค ผมหรือเปล่าครับ

สรุปผมต้องใช้ moto + wireless(ซื้อเพิ่มเอง T^T) ใช่มั้ยครับ
    Last edited by shoyakung; 5 Dec 2011 at 21:48:33. Reason: เพิ่มข้อมูลครับ

OverclockZone Member l2aYz's Avatar

ผมใช้ moto + router แยกออกมาไม่เคยมีปัญหาดังกล่าว

OverclockZone Member puricnath's Avatar

ผมใช้ โมเดม thomson ไม่มีปัญหา ผมใช้ แพ็กเกด 20 mbps โหลดบิตอยู่ที่ 2.3mb/s แรงอยู่นะครับ ไม่มีปัญหา ปัญหา สัญญาณ ที่ไม่ดี มันอยู่ที่ช่าง ตอนมาติดตั้ง หน้างานอะครับ เค้าชอบไป จ้ำสาย จาก ข้างบน ไม่เรียบ ร้อย ตอนแรกของผมกะเปน สัญญาณ ไม่มา แต่ตอนนี้ปกติ นะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks