Announcement

Collapse
No announcement yet.

net cable มีปัญหา timeout บ่อย เกิดจากอะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• net cable มีปัญหา timeout บ่อย เกิดจากอะไรหรอครับ

ผมใช้เนตทรูเคเบิ้ลครับ
    มีปัญหาคือใช้เนตแล้วมันชอบ timeout ครับ
    ช่างทรูที่มาซ่อมบอกว่าเป็นเพราะคอมผมเสียครับ
    แต่เท่าที่หาข้อมูลมาเหมือนจะไม่ใช่อย่างที่ช่างว่า
    ผมจึงอยากรบกวนผู้รู้ช่วยตอบให้หน่อยว่าปัญหาเกิดจากอะไรหรอครับ
    ขอบคุณครับ

Last edited by shoyakung; 3 Dec 2011, 16:45:45. Reason: เพิ่มรูปครับ

ทรูอีก 1 เสียงแล้ว ทำไมช่วงนี้ทรูตกต่ำจัง - -

Comment

จากภาพแปลกๆนะครับ 192.168.1.1 นี่เป็น IP ของอะไรครับใช่Modem router ที่คุณใช้หรือเปล่า ทำไม Time 3-4000เลยละครับ
      ปกติถ้าเราปิงจากเครื่องในวงไปที่โมเดมเราท์เตอร์ time น่าจะเเค่ 1-2 นะครับ ลองตรวจสอบเครื่องคุณดูด้วยอาจโดนไวรัส สานเเลน พอร์ทเเลน ก้อาจเป้นได้

Comment

Originally posted by Dongkung2 View Post
        จากภาพแปลกๆนะครับ 192.168.1.1 นี่เป็น IP ของอะไรครับใช่Modem router ที่คุณใช้หรือเปล่า ทำไม Time 3-4000เลยละครับ
        ปกติถ้าเราปิงจากเครื่องในวงไปที่โมเดมเราท์เตอร์ time น่าจะเเค่ 1-2 นะครับ ลองตรวจสอบเครื่องคุณดูด้วยอาจโดนไวรัส สานเเลน พอร์ทเเลน ก้อาจเป้นได้
        เป็น IP ของเร้าเตอร์ครับ
        แต่ผมเพิ่งลงวินโดว์ใหม่อ่ะครับ และเล่นที่บ้านญาติได้ด้วยครับ
        ถ้าเป็นไวรัสจริงผมจะมีวิธีลบยังไงหรอครับ

Comment

เดาว่าใช้งานผ่าน Wireless ใช่ไหม
          ได้ Modem ตัวไหนมาครับ

Comment

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            เดาว่าใช้งานผ่าน Wireless ใช่ไหม
            ได้ Modem ตัวไหนมาครับ
            ใช่ครับผมใช้งานผ่านไวเลส
            ได้ Thomson tcw 770 มาครับ

Comment

ลองแจ้งทรูเปลี่ยนโมเดมดูครับ ของผม ใช้ Motolora SB5101NE เสถียรปิงน้อย แต่ไม่มี Wireless นะ ต้องหาrouter Wireless มาต่ออีกที

Comment

ไวร์เลสใช้คนเดียว หรือมีคนอื่นใช้(โหลดบิท)อยู่ด้วยรึเปล่า
                แล้วอยู่***งจาก Modem มาก-น้อยแค่ไหน
                มีกำแพงขวางเยอะรึเปล่าครับ

Comment

ถ้างั้นผมจะลองแจ้งขอเปลี่ยนโมเดมกับทางทรูครับ
                  แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมเท่าไหร่ คงต้องรบกวนให้ช่วยแนะนำ router wireless ให้หน่อยนะครับ
                  แล้วโมเดม docsis 2 กับ 3นี่ต่างกันยังไงหรอครับ
                  ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบครับ

แชร์กันสามเครื่องครับ
                  เครื่องแรก pc ใช้เข้าเว็บธรรมดาครับ
                  ส่วนอีกสองเป็นโน้ตบุ๊ค ใช้โหลดทั่วไปครับ
                  หลังจากมีปัญหาก็เลยไม่เปิดบิทแต่ก็ยังมีปัญหาอยู่ครับ
                  ผมเล่นในห้องที่เร้าเตอร์อยู่เลยครับ
                  Last edited by shoyakung; 4 Dec 2011, 17:30:01. Reason: เพิ่มข้อมูลครับ

Comment

ลองเปลี่ยน Modem อย่างท่านบนครับ
                    ปิง 3000 น่าจะเป็น Modem ผิดปกติละ

Comment

งั้นผมจะลองติดต่อขอเปลี่ยนโมเดมดูครับ
                      ถ้าได้ผลอย่างไร จะโพสบอกอีกทีครับ

ยังไงขอบกวนผู้มีความรู้ช่วยแนะนำ wireless router ให้หน่อยนะครับ
                      ขอบคุณครับ

Comment

ลองขอเปลี่ยนเป็น cisco wireless cable รวมทุกอย่างเหมือน thomson

แต่ถ้าอยากจะแยกส่วน Motorola (bridge mode)+asus rt-n12 ครับ

Comment

Originally posted by soravit View Post
                          ลองขอเปลี่ยนเป็น cisco wireless cable รวมทุกอย่างเหมือน thomson

แต่ถ้าอยากจะแยกส่วน Motorola (bridge mode)+asus rt-n12 ครับ
                          ใช้ตัวไหนจะดีกว่าหรอครับ
                          แล้วถ้าใช้ Motorola + asus จะติดตั้งยากมั้ยครับ

Comment

cisco ง่ายกว่าครับ ให้ทรูเซตให้ก็ได้

Comment

วันนี้ช่างทรูมาแล้วครับ
                              ได้เปลี่ยนโมเดมใหม่ แต่รุ่นเดิมครับ ทอมสันเหมือนเดิม
                              เปลี่ยนสายไฟ เป็นแบบที่มีadapter
                              เปลี่ยนหัว ที่ต่อกับโมเดมเป็นอันใหญ่ขึ้น
                              สุดท้าย ช่างบอกว่าอาจเป็นที่ cfos ครับ ให้ผมลบโปรแกรมนี้ทึ้ง แล้วใช้งานดูครับ
                              ได้ผลอย่างไรจะโพสบอกนะครับ
                              ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำดีๆครับ

Comment

Working...
                              X