ผมลองต่อ Lenovo Y560 การ์ดจอ ATI 5730 ด้วย HDMI เข้ากับ LCD TV sony KLV-32S530A
พอเสียบ HDMI ปุ๊ป จอ notebook ก็ดับไปเลย จอ ทีวีก็เป็นจอดำ (ผมตั้งค่าทีวีให้มันเเสดงผลผ่าน HDMI แล้ว)
สักพักทีวีมันบอกว่า ไม่รองรับ signal การใช้งานนี้ เช็คช่องต่อออกของตัวเชื่อมต่อ

เเต่พอเอา BenQ S42 มาต่อ จอทีวีมันก็ต่อติดเอง Auto เฉยเลย
Lenovo ผมเอาไปเปลี่ยนเมนบอร์ดมาครั้งนึงเเล้ว คราวก่อนเสียบเเล้วเหมือน Port HDMI ไม่ค่อยดี
ภาพที่ทีวีไม่ติด อๆยู่ก็ติดเเล้วก็ดับไป ขยับสายเเล้วก็ดับๆติดๆ ไม่ได้ใช้งานเลย พอเปลี่ยนเมนบอร์ดมาคราวนี้ท่าจะหนักกว่าเดิม

ไม่ทราบว่าจะมีทางเเก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ หรือว่า notebook ผมมันห่วย หรือต้องเข้าไปตั้งค่าตรงไหนอย่างไรบ้างครับ รบกวนด้วยครับ