overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member

Lightbulb ขอคำแนะนำหน่อยครับ เรื่อง netbook สเปค ราคา สถานที่ซื้อครับ

คือไม่มีความรุ้ด้านนี้เลย netbook มันคือ notebook ขนาดเล็กที่ไม่มี cd rom ใช่หรือป่าวครับ คือต้องซื้อ ethernal เพิ่มเองใช่หรือป่าว

การใช้งานแค่ ดูหนัง ฟังเพลง facebook กับทำงานด้านเขียนโปรแกรมพวก java หรือถ้ารัน emu android ไหวก็ดีครับ

อยากขอคำแนะนำเรื่อง ยี่ห้อ สเปค ราคา สิ่งที่ต้องดูเป็นพิเศษ และสถานที่ซื้อครับ พันธิพย์ จะสะดวกหน่อย

รวมถึงเรื่องอุปกรณ์ที่ต้องซื้อเพิ่มด้วยครับ drive cd-rom พวกนี้ครับ ขอแบบประหยัดนะครับ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member deawara's Avatar
    ฺBangkok-Nonthaburi

ถ้าสนใจ DELL โทรมาสอบถามได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ
    และที่สำคัญประกันที่ได้รับจากเดล อุ่นใจได้แน่นอนครับ ซ่อมให้ถึงที่

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

Quote Originally Posted by kolorock View Post
    คือไม่มีความรุ้ด้านนี้เลย netbook มันคือ notebook ขนาดเล็กที่ไม่มี cd rom ใช่หรือป่าวครับ คือต้องซื้อ ethernal เพิ่มเองใช่หรือป่าว

การใช้งานแค่ ดูหนัง ฟังเพลง facebook กับทำงานด้านเขียนโปรแกรมพวก java หรือถ้ารัน emu android ไหวก็ดีครับ

อยากขอคำแนะนำเรื่อง ยี่ห้อ สเปค ราคา สิ่งที่ต้องดูเป็นพิเศษ และสถานที่ซื้อครับ พันธิพย์ จะสะดวกหน่อย

รวมถึงเรื่องอุปกรณ์ที่ต้องซื้อเพิ่มด้วยครับ drive cd-rom พวกนี้ครับ ขอแบบประหยัดนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    "netbook มันคือ notebook ขนาดเล็กที่ไม่มี cd rom ใช่หรือป่าวครับ"

ไม่ใช่นะครับ อย่าเข้าใจผิด เน็คบุ้คก็คือเน็ตบุ้ค โน้ตบุ้คก็คือโน้ตบุ้ค คนละประเภทกัน เน็ตบุ้คจะใช้ CPU ประหยัดพลังประสิทธิภาพต่ำ(มาก) เเต่ประหยัดไฟ จุดประสงค์เพื่อพกพา+ใช้งานเล็กๆน้อยที่ไม่ต้องการประสิทธิภาพอะไรมากมาย เช่น เล่นเน็ต โปรเเกรมพวก Office ดูหนัง ฟังเพลง เอาเเค่ CPU โน้ตบุ้คปกติรุ่นล่างสุด เช่น A4 3300M Pentium B940 ก็เเรงกว่า CPU เน็ตบุ้คเยอะละครับ

ดังนั้นถ้าจะซื้อเน็ตบุ้คจริงๆ ยังไงก็ลองทบทวนความต้องการใช้จริงๆก่อนจะดีกว่าครับ

เน็ตบุ้คราคาอยู่ประมาณ 8-13K ครับ ลองดูรุ่นที่ใช้ CPU C-50 , C-60 , E450 ไว้ละกันครับ ถ้าจะเอาเน็ตบุ้คจริงๆนะ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

อย่าหลงไปใช้atomแบบผมนะ มันห่วยมาก

OverclockZone Member

นี่เป็นความคิดเห็นและการค้นคว้าหาข้อมูลนะครับ
    สำหรับเน็ตบุคในปัจจุบันทั้ง cpu ค่าย amd และ intel ต่างก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไปแล้วแต่ว่าท่านจะนำไปใช้งานอะไร
    แต่ถ้าพูดถึงภาพรวมของเน็ตบุคผมคิดว่า amd โอเคกว่า intel เพราะประสิทธิภาพโดยรวมดีกว่าอย่างเห็นได้ชัด เช่น การดู video แบบ full hd หรือใช้งานที่ต้องประมวลผล graphic amd จะทำได้ดีกว่าเพราะ vga ของ amd ที่ฝังอยู่ใน cpu เหนือกว่า intel อย่างมาก แต่ถ้าพูดถึงความสามารถของ cpu ล้วนๆ ntel ยังเหนือกว่า amd โดยดูจากเว็บ
    http://www.cpubenchmark.net/midlow_range_cpus.html
    ทีนี้ก็อยู่ที่ผู้ใช้แล้วล่ะครับว่าจะนำไปใช้งานอะไรถ้าเน้นความสามารถ cpu ก็เลือก intel แต่ถ้าเน้นด้าน vga ก็จัด amd ได้เลยไม่ผิดหวัง
    ผมขอแนะนำ aspire one 522 ที่ใช้ cpu amd c-60
    http://*****************/notebook/35...6Ckk:C055.html
    ซึ่งเป็นตัวที่ up spec มาจากเดิมซึ่งผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ แต่เป็นรุ่นที่ใช้ amd c-50 ประสิทธิภาพและเสปคโดยรวมถือว่าดีเลยทีเดียวครับ ดูหนัง full hd จาก youtube ข้อนข้างดีเลย
    และเสปคของหน้าจอก็เหนือกว่ายี่ห้ออื่นรุ่นอื่น เพราะใช้ความละเอียดหน้าจอถึง 1200x720 แต่รุ่นอื่นใช้เพียง 1024x600
    ยังไงถ้าคิดจะนำเน็ตบุคไปใช้ก็คำนึงถึงงานหรือกิจกรรมที่ทำด้วยนะครับว่าเหมาะกับงานหรือไม่ เรื่องความสะดวกในการพกพาแน่นอนครับ แต่เรื่องประสิทธิภาพหากเป็นงานหนักก็ไม่ไหวครับ ยังไงก่อนตัดสินใจเลือกเน็ตบุคดูงานที่ใช้เป็นหลักแล้วกันครับ
    ราคาอยู่ตั้งแต่ 7500-14000 หากเกินกว่านี้ถือว่าราคาสูงไปสำหรับเน็ตบุครับ
    ส่วนสถานที่ซื้อได้ที่ร้านคอมพิวเตอร์ชั้นนำทั่วไปครับ

Bookmarks

Bookmarks