Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามครับอาการแบบนี้ เปิดปั๊มน้ำ+เครื่องทำน้ำอุ่น แล้วคอมดูไม่นิ่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามครับอาการแบบนี้ เปิดปั๊มน้ำ+เครื่องทำน้ำอุ่น แล้วคอมดูไม่นิ่งครับ

คือพอดีมีญาติผมเขาถามผมมาแต่ผมก็ไม่ทราบแน่ชัดครับว่าเป็นเพราะอะไรเลยมาขอสอบถามใน OCZ นี้เพื่อหาข้อมูลเพิ่มนะครับ

อาการคือ เวลาใช้ไฟในบ้านตามปกติก็ไม่มีปัญหาอะไรกับคอมพิวเตอร์ แต่พอเปิดปั๊มน้ำแล้วก็เครื่องทำน้ำอุ่น จะเริ่มมีปัญหากับคอม

1. ในหน้าจอเครื่องที่ 1 มีเส้นๆขึ้นมา แล้วสั่นๆหน่อยๆ ไม่นิ่งเหมือนก่อนเปิด
    2. คอมเครื่องที่ 2 ที่อยู่ข้างๆเครื่องที่ 1 มีเสียงจี่ ยาวๆออกมาจาก PSU (คอมทั้ง2เครื่องนี้แยกปลั๊กพ่วงกันนะครับไม่ได้ใช้ร่วมกันเลย)
    3. มีเสียงจี่ออกมาจากลำโพงดังขึ้นกว่าตอนที่ยังไม่ได้เปิดปั๊มน้ำกับเครื่องทำน้ำอุ่น

ทั้งนี้อาการทั้งหมดจะหายไปก็ต่อเมื่อทำการปิดเครื่องทำน้ำอุ่นแล้วครับ(ถ้าเปิดแต่ปั๊มน้ำไม่เปิดเครื่องทำน้ำอุ่นก็ไม่มีปัญหาครับ) ใช้มิเตอร์ขนาด 10 แอมป์
    ในระหว่างที่ใช้คอมไม่ได้ใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นเลย
    จะมีก็ พัดลม 1 ตัว ทีวี 1 เครื่อง แล้วก็ไฟนีออนในบ้าน 2 หลอด เปิดคอม 2 เครื่อง (ถ้าเปิดเหลือ 1 เครื่องก็มีอาการดังกล่าวถ้าเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นครับ)

อยากจะทราบว่าอาการแบบนี้เป็นเพราะ ไฟกระชาก ไฟตกหรือเป็นเพราะสาเหตุใดครับ
    อยากขอทราบวิธีแก้ไขครับ ถ้าท่านใดพอทราบรบกวนช่วยเสนอแนะทีนำครับ ขอบคุณครับ

*โดยส่วนตัวนะครับคิดเองว่าถ้าใช้ ups ก็น่าจะหายแต่อยากจะขอทราบวิธีแก้ไขโดยที่ไม่ได้ต้องใช้ ups ก่อนน่ะครับ (แต่ก็ไม่รู้ว่าที่คิดไปจะได้ผลหรือป่าวครับ ^^ )

นึกถึงบ้านยายเมื่อ 10 ปีก่อน มีเครื่องทำน้ำอุ่นเครื่องเดียวในบ้าน

ถ้าเปิดใช้ปุ๊บไฟดับทั้งบ้านเลย

Comment

ลองไล่อ่านดูครับ
      http://www.overclockzone.com/forums/...power-supply)

วิธีแก้ก็ซื้อก๊อกน้ำแบบผสมหรือเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นให้ร้อนสุดตลอด

Comment

ใช้ UPS ช่วยได้ครับ แต่ถ้าไม่อยากใช้ UPS ก็ใช้ มิเตอร์ 15-20 แอมป์หล่ะครับ ถึงจะหาย อยู่บ้านแม่ผมก็เป็นเมื่อก่อนใช้ 10 แอมป์ ไม่มีแอร์ไม่มีปั้มน้ำ ไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่น พอซื้อแอร์ ปั้มน้ำ เครื่องทำน้ำอุ่นมา ไฟดับเอาๆ คอมก็ค้าง เลยเปลี่ยนเป็น 15 แอมป์ หายสนิทโดยไม่มี UPS เลยครับ

Comment

Originally posted by darkdonut View Post
          ใช้ UPS ช่วยได้ครับ แต่ถ้าไม่อยากใช้ UPS ก็ใช้ มิเตอร์ 15-20 แอมป์หล่ะครับ ถึงจะหาย อยู่บ้านแม่ผมก็เป็นเมื่อก่อนใช้ 10 แอมป์ ไม่มีแอร์ไม่มีปั้มน้ำ ไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่น พอซื้อแอร์ ปั้มน้ำ เครื่องทำน้ำอุ่นมา ไฟดับเอาๆ คอมก็ค้าง เลยเปลี่ยนเป็น 15 แอมป์ หายสนิทโดยไม่มี UPS เลยครับ
          อันนี้ครับถูกต้องที่สุด
          ลองคิดดูเครื่องทำน้ำอุ่นมัน กี่พันวัตต์ละครับ เปิดที่กินเต็มกำลังวัตต์เลยนะครับถ้า 2000Wเปิดที่ก็กินเต็ม 2000W เลยนะครับ
          เลิกใช้คอมตอนใช้เครื่องทำน้ำอุ่น หรือเปลี่ยนเป็น 15 แอมป์ เป็นอย่างต่ำ

Comment

Originally posted by darkdonut View Post
            ดัน ดันครับ

Comment

ตามท่าน Darkdonut เลยครับ อาการไฟไม่พอ ขอการไฟฟ้าเปลี่ยนมิเตอร์ที่ใหญ่ขึ้น แต่ UPS ก็ยังเป็นตัวเลือกที่จำเป็นนะครับ อย่าเสียดายตังค์ เพราะมีมันแล้วมั่นใจกว่าเยอะ

Comment

Working...
              X