overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member

Default มดแดงพาซวย++++

คือจอผม มีจุด2จุดเกิดขึ้น เมื่อวานนี้ ผมก็คิดว่ามันคือ จุด dead อะไรพวกนั้น
    ก็ไม่ได้คิดอะไร จนกระทั่งเมื่อกี้นี้ ผมเห็นมดมันเดินบนจอ ผมก็ปัดออกครับ
    แต่...มันไม่ออกครับ ยังคงเดินสนุกเลย (มันไม่ได้อยู่นอกจอ แต่มันอยูข้างใน)
    รอไปซักพักไอมดตัวนี้เดินไปขอบจอแล้วก็หายไปครับ
    แล้วผมลองเพ่งไอจุดนั่น 2จุดที่ว่า ที่ตอนแรกคิดว่าเป็นจุดdead
    แต่มันรูปร่างเหมือนมดเลยครับ จุดนั้นไม่ใช่จุดกลมแต่มันมีรูปร่าง

เป็นอย่างนี้ผมจะทำไงดีครับ จอซื้อได้ประมาณ 2เดือนเองครับ

VeRiFieDJr's Avatar
    Future, Zeer, Tel. (082) 700-0628

แล้วตอนนี้มดยังอยู่ไหนในจอกี่ตัวอ่ะครับ

ท่านใช้จอ LCD หรือเปล่าครับ

ตอนนี้ มี2 ตัวครับ ตายคาหน้าจอ
    ลำคาญตาเหมือนกันครับ
    ไม่รู้จะทำยังไง จอผม LED Samsung S23A300B ครับ
    Last edited by HeReMs; 4 Dec 2011 at 02:58:30.

OverclockZone Member xdark's Avatar

Quote Originally Posted by HeReMs View Post
    คือจอผม มีจุด2จุดเกิดขึ้น เมื่อวานนี้ ผมก็คิดว่ามันคือ จุด dead อะไรพวกนั้น
    ก็ไม่ได้คิดอะไร จนกระทั่งเมื่อกี้นี้ ผมเห็นมดมันเดินบนจอ ผมก็ปัดออกครับ
    แต่...มันไม่ออกครับ ยังคงเดินสนุกเลย (มันไม่ได้อยู่นอกจอ แต่มันอยูข้างใน)
    รอไปซักพักไอมดตัวนี้เดินไปขอบจอแล้วก็หายไปครับ
    แล้วผมลองเพ่งไอจุดนั่น 2จุดที่ว่า ที่ตอนแรกคิดว่าเป็นจุดdead
    แต่มันรูปร่างเหมือนมดเลยครับ จุดนั้นไม่ใช่จุดกลมแต่มันมีรูปร่าง

เป็นอย่างนี้ผมจะทำไงดีครับ จอซื้อได้ประมาณ 2เดือนเองครับ
    กรรมจิงๆท่าน ทำไรไม่ได้ละใช้ต่อไป

แย่เลยครับต้องมาเจอแบบนี้....

OverclockZone Member TonMyLife's Avatar
    กรุงเทพ เขตสายไหม แขวงออเงิน

Quote Originally Posted by HeReMs View Post

อิก กูโครตอยากจะรู้เลยวะ มันเข้าไปได้ยังไงวะ มันเข้าไปรูไหน อยากรู้มากๆ เกิดมาก็พึ่งเคยเห็นอะ สิ่งมีชีวิตเข้าไปอยุ่ในจอ เคยเห็นแต่ขี้ฝุ่นในจอ โน๊ตบุค ACER

เออดิ น่าโมโห

OverclockZone Member IBM User's Avatar

เคยเจอเหมือนกัน
    มันเดินอยู่บนจอ เลยเอานิ้วไปเขี่ย แต่ไม่โดน เพราะมันอยู่ในจอ
    โชคดีมันเดินหายไปขอบจอ และไม่กลับมาอีกเลย ถ้ามาตายหน้า
    จอ คงเซ็งน่าดูครับ

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

กรณีแบบนี้ผมก็เคยเป็นครับ และค่อนข้างมั่นใจว่าอยู่นอกเหนือการรับประกันครับ ตามเงื่อนไขปกติแล้วเขาไม่รับเคลมครับ

แนะนำให้ลองโทรเข้าไปที่บริษัทประกันว่าเจอกรณีแบบนี้ พอจะช่วยเหลืออะไรได้บ้าง
    พยายามพูดในเชิงขอความเห็นใจ ต้องการความช่วยเหลือ อย่าไปโกรธเขาเดี๋ยวเขายิ่งไม่อยากรับฟัง
    และอย่าลืมชี้ประเด็นว่าสินค้าเขาอาจประกอบมาไม่ดีทำให้มีช่องให้มดเข้าไปได้ครับ

เอาใจช่วยครับ ตอนผมก็ทำแบบนั้นซึ่งถ้าบริษัทประกันไม่ยอม ก็ขอเขาเจรจากับยี่ห้อจ้ออีกทีหนึ่ง
    ถ้าบ.ยี่ห้อจอเขายอม ยังไงบริษัทประกันก็ต้องยอมครับ

ปล. ถ้าเป็นจอLED ทางแก้มีแค่เปลี่ยน panel หน้าจอครับ พูดง่ายๆคือเปลี่ยนจอใหม่เลยทีเดียว ดังนั้นต้องวางแผนดีๆ ใจเย็นๆ คุยเก่งๆ

ขอบคุณมากเลยนะครับที่แนะนำผม

คือ ประกันจอผม com 7 ส่วนจอผม samsung
    ถ้าประกันจอผมเขาไม่เคลมให้ ก็ให้ลองไปคุยที่ ศูนย์ samsungหรอครับ

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

พยายามคุยกับ com7 ดูก่อนครับว่าเขารับเคลมไหม ถ้าเขาว่าเคลมไม่ได้ก็ขอให้เขาคุยกับ samsung ให้หน่อยครับ
    ถ้าเขาไม่ยอมคุยให้ก็ขอเบอร์ samsung จากเขาแล้วคุณก็คุยเอง --> ถ้าโชคดีได้เบอร์คนในก็คุยง่ายขึ้นครับ ไม่ต้องไปผ่านโอเปอเรเตอร์ของ samsung อีกต่อ
    แต่ถ้าเขาไม่ยอมให้เบอร์อีกก็ต้องเซิจหาเบอร์ customer care ของ samsung เองครับ จด serial number จอเผื่อไว้ด้วยก็ดี จะได้อ้างอิงสะดวก

ตอนคุยพยายามเน้นนะครับว่าจอเขาน่าจะตกqc หรือประกอบมาไม่ดี ทำให้มดเข้าไปได้
    ส่วนใหญ่แล้วจอยุคนี้ panel แสดงภาพกับแผ่นกระจกหน้าจอจะถือว่าเป็น part ชิ้นเดียวกัน จึงถอดกระจกออกมาไล่ซากมดไม่ได้
    ทางกลับกันคือมันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับที่จะมีฝุ่นหรือมดเข้าไปอยู่ข้างในถ้าของมันประกอบมาดีจริง แถมจอคุณยังค่อนข้างใหม่ด้วย ก็พยายามจี้ประเด็นนี้กับเขานะครับ

ลองไฟต์ดูครับ ได้ไม่ได้ยังไงก็ถือเป็นประสบการณ์ แต่เน้นนะครับว่าใจเย็นๆ พูดจาดีๆ ถ้าไปโวยวายมีแต่เขาจะไม่อยากช่วยเหลือ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ
    ที่อุตส่าห์เสียสละเวลามาให้คำแนะนำกับผม
    ตอนนี้ผมคงอดทนใช้ไปก่อนครับ เพราะผมพูดไม่ค่อยเก่งครับ + พูดไม่ค่อยจะถูกด้วย ไม่ค่อยรู้เรื่องจอครับ
    ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ

OverclockZone Member TheVOshow's Avatar

ปลื่ม มีผู้ร่วมอุดมการณ์เดียวกัน มดก็เข้าจอผมเหมือนกัน ดีแต่ผมตบๆ แล้วมันหลุด

แนะนำถ้าจะเครมก็ทำให้มันเสียที่อาการอื่นซะ ง่ายๆ

หรือลองเอาไดร์เป่าผมเป๋าอัดที่แผนระบายความร้อนดู แต่อย่าปรับเป็นลมร้อนล่ะ

OverclockZone Member XNeo's Avatar
    แนวรถไฟใต้ดิน สุทธิสาร จอ DELL http://goo.gl/08Glg

จอคอม บางทีก็เป็นเพียง Panel แล้วเอาแผ่นพลาสติกกับกรอบพลาสติกมาประกบน่ะครับ กรอบก็มีรู้ระบายความร้อนอยู่แล้ว เจอมดเข้าไปเดินเล่นอยู่หลายท่านเหมือนกัน โดยเฉพาะที่ อยู่ในที่ชื้นๆหน่อย

ถ้าเขาไม่รับประกัน (ซึ่งมีโอกาสสูงมาก ที่จะไม่รับประกันเรื่องแมลง)
    การให้รร้านซ่อม แกะ กรอป แยกชิ้น panel ออกมา อาจทำความสะอาดได้นะครับ แต่การแกะบอดี้ ของ SS ผมไม่ชัวร์ว่าจะทำให้ประกันด้านอื่นขาดไปด้วยหรือไม่นะครับ

Quote Originally Posted by XNeo View Post
    จอคอม บางทีก็เป็นเพียง Panel แล้วเอาแผ่นพลาสติกกับกรอบพลาสติกมาประกบน่ะครับ กรอบก็มีรู้ระบายความร้อนอยู่แล้ว เจอมดเข้าไปเดินเล่นอยู่หลายท่านเหมือนกัน โดยเฉพาะที่ อยู่ในที่ชื้นๆหน่อย

ถ้าเขาไม่รับประกัน (ซึ่งมีโอกาสสูงมาก ที่จะไม่รับประกันเรื่องแมลง)
    การให้รร้านซ่อม แกะ กรอป แยกชิ้น panel ออกมา อาจทำความสะอาดได้นะครับ แต่การแกะบอดี้ ของ SS ผมไม่ชัวร์ว่าจะทำให้ประกันด้านอื่นขาดไปด้วยหรือไม่นะครับ
    ครับ ถ้าผมไปให้ร้านซ่อมเขาแกะ ไม่รู้ว่าถ้าวันนึงผมมีปัญหาในเรื่องอื่นๆ จอผมจะหมดประกันรึป่าวครับ ถ้าผมไปให้ร้านแกะไม่รู้ว่าประกันเขาจะรู้ไหมว่าผมเคยแกะจอมาก่อน
    ถ้าแกะแล้วไม่หมดประกันนี่น่าลองไปครับ ผมก็อยากลองเหมือนกัน แต่กลัวหมดประกัน

เรื่องรู้หรือไม่ ผมว่าเขาควรจะรู้เพราะสินค้า IT ส่วนใหญ่เขาจะมีวิธีกันการงัดแงะครับ
    ที่เห็นบ่อยๆก็พวกสติ๊กเกอประกันปิดรูน็อตอะไรแบบนั้น ถ้าจะแกะก็ต้องยอมหมดประกัน

เรื่องกระจกกับpanelก็อย่างที่ผมบอกครับ ปกติมันเป็น part ชิ้นเดียวกัน ถูกประกอบเข้าด้วยกันมาดีระดับหนึ่ง และน่าจะทำในห้องปรอดฝุ่น
    เมื่อไหร่ที่แยกออกจากกันมันก็ปิดได้ไม่เนียนเหมือนเดิมหรอกครับ โอกาสที่ฝุ่น/มดเข้าไปจะง่ายยิ่งขึ้่นด้วย หรือแค่จะประกอบอย่างไรไม่ให้มีฝุ่นก็ยากมากแล้วครับ
    แนะนำว่าห้ามแกะเด็ดขาดครับ เพราะปัญหาบานปลายแน่ๆ และคราวนี้อาจจะรำคาญกว่าเดิมอีกครับ

OverclockZone Member TonMyLife's Avatar
    กรุงเทพ เขตสายไหม แขวงออเงิน

Quote Originally Posted by Pochiko View Post
    เรื่องรู้หรือไม่ ผมว่าเขาควรจะรู้เพราะสินค้า IT ส่วนใหญ่เขาจะมีวิธีกันการงัดแงะครับ
    ที่เห็นบ่อยๆก็พวกสติ๊กเกอประกันปิดรูน็อตอะไรแบบนั้น ถ้าจะแกะก็ต้องยอมหมดประกัน

เรื่องกระจกกับpanelก็อย่างที่ผมบอกครับ ปกติมันเป็น part ชิ้นเดียวกัน ถูกประกอบเข้าด้วยกันมาดีระดับหนึ่ง และน่าจะทำในห้องปรอดฝุ่น
    เมื่อไหร่ที่แยกออกจากกันมันก็ปิดได้ไม่เนียนเหมือนเดิมหรอกครับ โอกาสที่ฝุ่น/มดเข้าไปจะง่ายยิ่งขึ้่นด้วย หรือแค่จะประกอบอย่างไรไม่ให้มีฝุ่นก็ยากมากแล้วครับ
    แนะนำว่าห้ามแกะเด็ดขาดครับ เพราะปัญหาบานปลายแน่ๆ และคราวนี้อาจจะรำคาญกว่าเดิมอีกครับ
    คนนี้พูดถูกครับ อย่างของ JIB ทางร้านก็แปะสติ๊กเกอร์รับประกันไว้ช่วงลอยต่อของอุปกรณ์หรือไม่ก็รูน็อต อาจจะกันการงัดแงะด้วยตนเอง แต่เพื่อนผม จขกท. เขาซื้อมาจาก Bananait เลยไม่รู้ว่า ส่วนของตัวรับประกันติดไว้ที่ไหน แต่ของผมดีหน่อย LG มันติดไว้ข้างหลังเครื่องไม่กันการงัดแงะ และเขาก็ให้บัตรรับประกันมาเพิ่มอีก1ใบ จาก It City ก็พอกันสติ๊กเกอร์ขาดได้ ตามความคิดผมนะ

Quote Originally Posted by Pochiko View Post

ขอบคุณมากๆ เลยครับผม ที่แนะนำ

OverclockZone Member nayma's Avatar
    โคราชบ้านเองเด้อออ

ผมเคยเห็นตัวนึง ตอนซื้อมาใหม่ๆวันแรกมันเดินในจอหน้าตาเฉย แล้วก้ก็หายไปขอบจอ จากนั้นก็ไม่เคยเจออีกเลยคิดว่ามันเย็น ตอนที่เขาเอาใส่กล่องไว้ พอเอามาใช้มันเกิดร้อนขึ้นมา เลยหาทางออกมั้ง

ครับ ที่อื่นมีให้เดินเยอะแยะไม่เดิน วอนจริงๆ

Bookmarks

Bookmarks