overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member ampmiza's Avatar

Default รบกวนด้วยนะค่ะ

จอภาพ ไม่มีสัญณาน แก้ไขยังไงดีค่ะ

พอดีว่า เป็นมือใหม่ นะค่ะ เลยไม่มีความรู้ด้านนี้จริงๆๆๆ....

เพิ่งซื้อ tv lcd มาใหม่จร้า เลยอยากลอง ต่อสายให้ภาพ จาก คอมพิวเตอร์ ออก lcd เลยไปเซ็ต

ให้ภาพออก จอที่ 2 .....แต่ปรากฎว่า ภาพจอที่ 1 ดับไป และ ภาพจอที่ 2 ที่ควรจะขึ้น ก็ไม่ขึ้น

ความนี้เริ่มใจเสีย..... เลย restar เครื่อง ปรากฎว่า ก็ปกติ boot เครื่องขึ้นมา ถามว่าจะเข้า

window mode normal รึจะเข้า safe mode ก็เลยกด window มันก็รัน ปกติ แต่พอจะเข้าหน้า

desktop มันก็ขึ้น เป็นรูปสายอะไรสักอย่าง 2 สาย พอดีดูไม่ทันว่า เขียนว่าอะไร.....แล้วจอก็ดับ

เหมือนประมาณว่า มันกำลังสลับให้ภาพไปออก ที่จอ lcd มั้งไม่แน่ใจ ....

....เลยไม่รู้จะทำอย่างไร.... เพราะตอนนี้ คอมเปิดติด แต่จอภาพ ทั้ง 2 จอ ไม่มีภาพ รึ สัญณาน

อะไๆขึ้นเลย..... ตอนนี้เวลาใช้ คอม ต้องเข้า safe mode ได้ทางเดียว ....

มีใคร พอจะทราบ วิธี แก้ปัญหานี้ไหมค่ะ.... รบกวนด้วย ไม่รู้จะทำยังไงจริงๆ

เพราะ คอม หนักมาก.....จะยกไปซ่อมก็ไม่ไหว....

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    แอ่ว เจียงฮาย ^^

format ลงวินโดวส์ใหม่ดู

OverclockZone Member ampmiza's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    format ลงวินโดวส์ใหม่ดู
    ถ้า format ลง window ใหม่แล้วหายแน่นอน ใช่ไหมค่ะ .....

OverclockZone Member konba_m's Avatar

หายแน่ครับ (ขอมูลในไดร์ C ) เอาใจช่วยครับ.

OverclockZone Member noppon1412's Avatar
    Extremepc.in.th

กำ อย่าพึงรีบฟอแมน ลอง ลบไดร์เวอร์ การด์จอทิ้งดูก่อนแล้ว หาโหลดตัวใหม่มาลง ดูครับ ^^

OverclockZone Member mryo210's Avatar

ถ้าใช้ windows 7 ลองใช้ system restore

Quote Originally Posted by mryo210 View Post
    ถ้าใช้ windows 7 ลองใช้ system restore
    ...

ลองใช้ system restore จาก safe mode ใช่ได้ใช่ไหมค่ะ

พอดีสายที่ให้มากลับ คอม มี 2 เส้น..... แต่หัวคนละแบบ จะมีหัวสีขาว 1 เส้น กลับ หัวสีน้ำเงิน 1 เส้น

น่าจะเป็น sud d กับ dvi ค่ะ... ก็เลยเอา ตัว dvi (สีขาว) มาต่อกลับคอมพิวเตอร แล้วเอาตัว sud d (สีน้ำเงิน)

ไปต่อกับจอ lcd ต่อแบบนี้ ถูกรึป่าวค่ะ ...... ถ้าต่อถูกแล้วไม่ขึ้นภาพ รึว่าต่อผิดค่ะ

OverclockZone Member mryo210's Avatar

Quote Originally Posted by ampmiza View Post
    ...

ลองใช้ system restore จาก safe mode ใช่ได้ใช่ไหมค่ะ
    ไม่แน่ใจครับ ถ้าไม่ได้ ให้ใส่แผ่น windows 7 เข้าไปแล้วเลือก repair ครับ

Quote Originally Posted by ampmiza View Post
    พอดีสายที่ให้มากลับ คอม มี 2 เส้น..... แต่หัวคนละแบบ จะมีหัวสีขาว 1 เส้น กลับ หัวสีน้ำเงิน 1 เส้น

น่าจะเป็น sud d กับ dvi ค่ะ... ก็เลยเอา ตัว dvi (สีขาว) มาต่อกลับคอมพิวเตอร แล้วเอาตัว sud d (สีน้ำเงิน)

ไปต่อกับจอ lcd ต่อแบบนี้ ถูกรึป่าวค่ะ ...... ถ้าต่อถูกแล้วไม่ขึ้นภาพ รึว่าต่อผิดค่ะ
    น่าจะต่อถูกแล้วนะครับ

OverclockZone Member mmilin's Avatar

ก่อนบูตเข้าวินโดว์ กด F8 มันจะมีหัวข้อให้ Enable VGA Mode เลือกตัวนั้นแล้วเข้าไป uninstall Driver การ์ดจอแล้วลงใหม่ค่ะ

ค่ะ จะลองทำดูนะค่ะ..... เดียวจะมารายงานผลนะค่ะ

Quote Originally Posted by mmilin View Post
    ก่อนบูตเข้าวินโดว์ กด F8 มันจะมีหัวข้อให้ Enable VGA Mode เลือกตัวนั้นแล้วเข้าไป uninstall Driver การ์ดจอแล้วลงใหม่ค่ะ
    เราจะดู รุ่น การ์ดจอ จากตรงไหนค่ะ จะได้หาง่ายขึ้น

OverclockZone Member Peeraa's Avatar

ผมว่าน่าจะเป็นที่การปรับค่าของการ์ดจอมากกว่าครับ ลองปรับเป็นแบบ 2 จอดูครับ
    เพราะถ้าให้มันติด 2 จอเป็นภาพเดียวกัน ก็ลองปรับ เลสซูโลชั่นสูง ๆ ดู
    แต่ถ้าปรับเป็น 2 ภาพก็เซ็ตตรงการฟฟิกการ์ดเลยครับ ส่วน lcd ก็ปรับเป็น แบบคอมพิวเตอร์ D sub เลยครับ
    ลองดู

แต่ตอนนี้ อยู่ safe mode ค่ะ มันไใาสามารถเข้าไปปรับได้ เพราะถ้าเข้า โหมดปกติ window normal จอ คอม

ก็จะดับเลยค่ะ...เลยปรับ เป็น 2 ภาพ ไม่ได้ค่ะ

OverclockZone Member
    คลองสามวา กรุงเทพฯ

กดปุ่ม windows + P เพื่อสลับจอได้มั้ยคับ

[QUOTE=I_Hawk;36251384]กดปุ่ม windows + P เพื่อสลับจอได้มั้ยคับ[/QUOTE

ไม่ได้ค่ะ

Bookmarks

Bookmarks