Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยจอฟ้า แล้วลงwindows ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยจอฟ้า แล้วลงwindows ไม่ได้

มีhd 3 ลูก ต่อraid 0 แล้วอีกลูกเก็บข้อมูล
    อาการคือ กำลังทำงานอยู่ แล้วจอฟ้า หลังจากรีสตารท์ ขึ้นมาถึงหน้าที่รูปwindows7 ก็จอฟ้าดับไปอีก เลยจะลงวินโดว์ใหม่ ก็ลงปรกติจนไปถึงขึ้นตอนที่ให้เลือกไดร์ลง เนื่องจากต่อ raid เลยต้องลง ไดเวอร์raid เพื่อให้เจอไดร์ที่จะลงวินโดว์ แต่ลงรอบนี้ดันมีปัญหา คือลงไดร์เวอร์ไม่ได้ เหมือนมันบอกว่าไดเวอร์ไม่ตรง เลยงง เพราะทุกครั้งก็ใช้ไดร์เวอร์ตัวนี้
    เลย ตัดสินใจถอดให้เหลือhdลูกเดียว (เอาตัวที่เก็บข้อมูลมาลงวินโดว์ ) เปลี่ยนในbiosเป็น ide แต่ก็ติดปัญหาเดิมอีก มันให้ลงไดเวอร์อีก เลยงงอีกรอบ ไม่ได้ต่อraid ทำไมต้องลงไดเวอร์ด้วยหว่า.....
    ทำหลายวิธีแล้ว เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ก็แล้ว เคลียbiosก็แล้ว flash biosก็แล้ว เปลี่ยนhdก็แล้ว ตกลงคอมผมเป็นอะไรครับ
    ช่วยผมที ชี้แนะผมด้วย หมดปัญญา เกี่ยวกับบอร์ดหรือปล่าว?
    880ga ud3h x6 1055 corsair 8gb

ง่า...เงียบแท้

Comment

http://www.nirsoft.net/utils/blue_screen_view.html

โหลดตัวนี้ มาดูครับ จะได้รู้ว่าเป็นเพราะอะไร (ถ้ายังไม่ลบ Windows ที่จอฟ้าไปนะ)

ลอง Safe Mode ดูครับ ^^

Comment

ลบWindows ครับ ขอบคุณครับ

Comment

back to basic ถ้าเครื่องไม่เสีย
          format hd แบบ ช้าด้วยแผ่น window 95
          ลองลง 95 ก่อนคร้าบ

Comment

Originally posted by argu View Post
            back to basic ถ้าเครื่องไม่เสีย
            format hd แบบ ช้าด้วยแผ่น window 95
            ลองลง 95 ก่อนคร้าบ
            ขอบคุณครับ ได้แล้ว ลงwinxp ก่อน แล้วค่อยลง win7

Comment

Working...
            X