overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member doragung's Avatar

Default PSU เสื่อมสภาพ เป็นเหตุให้ จอฟ้า เครื่องช้าลง โปรแกรมปิดเอง ได้มั๊ยครับ

ผมใช้ PSU coolermaster silencer 470W น่าจะซัก 3 - 4 ปีแล้ว

spec เครื่องผม

AMD Phenom 9550
    Geforce 9800GTX
    OCZ 1GBx2 ddr2
    WD 250GB
    WD 120GBx2 (ใส่เพิ่มทีหลัง)

รู้สึกว่าเครื่องช้ากว่าปกติ โปรแกรมปิดเอง(ไม่เคยเกิดตอนเป็น xp เป็นตอนใช้วินโด้7) และจอฟ้า
    ครั้งแรกโปรแกรมปิดเอง ผมคิดว่าเป็นเพราะแรม พอหลังจากนั้นเกิดอาการจอฟ้า บูทยังไงก็ไม่ติดเลย ผมก็เลยลองถอด HDD ออก 2 ตัว ปรากฎว่าบูทติดทันที ผมเลยสงสัยว่า PSU ทำให้เกิดได้มั๊ย

เราสามารถทราบการจ่ายไฟของ PSU ได้ยังไง

ถ้าจะเปลี่ยน พวกท่านแนะนำตัวไหนครับ 550W พอมั๊ย ถ้าจะเปลี่ยนเมนบอร์ด แล้วเอาแรมเป็น ddr3 8GB

- bad 3D performance
    - crashing games
    - spontaneous reset or imminent shutdown of the PC
    - freezing during gameplay
    - PSU overload can cause it to break down

http://www.guru3d.com/article/geforce-gtx-580-review/7

OverclockZone Member mryo210's Avatar

Quote Originally Posted by doragung View Post
    ผมใช้ PSU coolermaster silencer 470W น่าจะซัก 3 - 4 ปีแล้ว

spec เครื่องผม

AMD Phenom 9550
    Geforce 9800GTX
    OCZ 1GBx2 ddr2
    WD 250GB
    WD 120GBx2 (ใส่เพิ่มทีหลัง)

รู้สึกว่าเครื่องช้ากว่าปกติ โปรแกรมปิดเอง(ไม่เคยเกิดตอนเป็น xp เป็นตอนใช้วินโด้7) และจอฟ้า
    ครั้งแรกโปรแกรมปิดเอง ผมคิดว่าเป็นเพราะแรม พอหลังจากนั้นเกิดอาการจอฟ้า บูทยังไงก็ไม่ติดเลย ผมก็เลยลองถอด HDD ออก 2 ตัว ปรากฎว่าบูทติดทันที ผมเลยสงสัยว่า PSU ทำให้เกิดได้มั๊ย

เราสามารถทราบการจ่ายไฟของ PSU ได้ยังไง

ถ้าจะเปลี่ยน พวกท่านแนะนำตัวไหนครับ 550W พอมั๊ย ถ้าจะเปลี่ยนเมนบอร์ด แล้วเอาแรมเป็น ddr3 8GB
    ผมคิด HDD 2 ที่ถอดออกมาอาจเป็นสาเหตุนึง ลองเช็ค 2 ตัวนั้นก่อนว่ามีแบดรึเปล่า หรือไม่สายไฟที่ต่อเข้าHDD อาจไม่ค่อยดีแล้ว ลองสลับสายก่อน ถ้าจะเปลี่ยนPSUก้อได้ครับ แต่น่าจะหาสาเหตุให้แน่ก่อน จะได้แก้ปัญหาให้ตรงจุด

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

PSU เสื่อมสภาพ เป็นเหตุให้ จอฟ้า เครื่องช้าลง โปรแกรมปิดเอง ได้มั๊ยครับ

จอฟ้า = มักจะไม่เกี่ยวกับ PSU ... ถ้า PSU มันจะเสื่อม มันจะเปิดเครื่องไม่ติด แค่นั้นแหละ จอฟ้าบางครั้งก็เป็นที่ตัว Windows เอง
    เครื่องช้าลง = เช็คพื้นที่ใน HDD ก่อน แล้วก็ Windows ลอง Format HDD ทั้งลูกแล้วลง Windows ใหม่ ไม่เร็วขึ้นให้มันรู้ไป แต่ก็นะ หลายคนไม่อยากจะทำ เพราะกลัว "ข้อมูล" หาย ไม่ลองไม่รู้
    โปรแกรมปิด = อันนี้... เช็คร้านขายยาเองเหอะ

แล้วเป็นไปได้ว่า HDD มัน bad ทำให้ Bios detect แล้วมันเลยค้างหรือ Windows detect แล้วก็จอฟ้า เพื่อป้องกันความเสียหาย

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

มันไม่เสื่อมขนาดเปิดไม่ติด แต่มันดาวน์ลงไปหน่อยแบบปริ่มๆ พอเจอโหลดมันก็เอ๋อได้แต่ยังไม่ถึงขั้นดับ เพราะมันเสื่อมพวกnoise/rippleก็พุ่งกระฉุดกว่าปกติ แบบว่าติดเคสยังดีกว่า
    พอหนักๆเข้าแรมกับHDDจะไปละ ทีนี้ฟ้าได้มั้ย แบบนี้เปลี่ยนแรม เปลี่ยนHDDก็หายแค่พักเดียวเท่านั้นละ

เปิดไม่ติดเรียกว่าเสื่อมจนไม่พอครับ เสื่อมอีกหน่อยก็พังแล้ว

แต่ว่าอาการต่างๆจะโทษอย่างเดียวไม่ได้ต้องดูหลายๆจุดตามที่แต่ละท่านกล่าวมาครับ ลองทำดู
    อาการ1-5ที่ท่านgeekเอามาลง น่าจะรวมสาเหตุไว้หมดนะลองแก้ไปทีละจุด

OverclockZone Member spash's Avatar

อาการที่ผมเจอกับตัวนะ เมื่อวานซืน
    เปิดเครื่อง พัดลม vga cpu psu จะหมุนไปประมาณ 5วิ แล้วพากันดับไป
    เลยลองถอดมาเช็ดเบื้องต้น แล้วทำการต่อแค่ MB cpu ram ถอด hardisk ออก
    เปิดเครื่องก็อาการเดิม พัดลม cpu psu หมุนแล้วดับไป บางทีก็เข้าหน้า bios ได้ แต่ค้าง บางทีก็ค้างหน้า Logo
    สรุปผมยกไปร้านยกเว้น psu เอา MB CPU RAM VGA HARDDISK ให้ร้านเทสโดยใช้ psuทางร้าน
    ปรากฏว่า เปิดเครื่องปกติ เลยซื้อ psu ตัวใหม่กลับบ้านก็ใช้งานได้ตามปกติ
    แล้ว psu ตัวเก่าผมหล่ะ ลองเทสโดยการ เสียบ รูเขียว-ดำ 24pin พัดลมหมุนปกติ ผมเลยคิดว่า psu มันเสื่อมคงเป็นแบบนี้มั่ง

OverclockZone Member doragung's Avatar

จะลองเช็คดูตามที่แนะนำครับ

Bookmarks

Bookmarks