overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member Aof555's Avatar

Default แอมป์โบราณยุค80-90ใครเคยเล่นบ้างครับ

ผมแอบเล็งๆอยู่ด้วยความอยากจะลองมานานแล้วครับ พวกตัวถังกึ่งไม้ ภายในดูดี แรงเยอะด้วย
    ยิ่งอ่านรีวิวเก่าๆเวปนอกยิ่งอยากลอง แต่ก็ยังไม่กล้าสักที
    กลัวเจอของไม่เดิม กับกลัวว่ามันจะมาตายคามือผมแล้วหาอะไหล่ไม่ได้ซ่อมแพง
    ใครเคยลองใช้บ้างครับมาช่วยกันแชร์หน่อยครับ
    เสียงดีไหมถ้าเทียบกับแอมป์สมัยนี้ ค่าซ่อม รุ่นไหนยี่ห้อไหนน่าเล่น ถ้าไฟ100v.ต่อผ่านหม้อแปลง
    แล้วเสียงดรอปไหม มีวิธีเช็คก่อนซื้ออย่างไง
    ถ้ามันไม่เลวร้ายเกินไปนักผมจะสอยมาสนองความอยากสักตัวครับ

OverclockZone Member LoveHifi's Avatar

ที่บ้านเก่าก็มีครับไม่ได้ใช้งานนนานมากละว่าจะไปดูอยู่มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วย ตู้ลำโพงกระจังหน้ายังเป็นไม้อยู่เลยแบบสมัยเก่าๆ ถ้าคิดจะใช้คงต้องลงแรงกันหน่อยเพราะอะไหล่มันจะหายากนิด ส่วนเสียงจะไปเทียบกับสมัยนี้ไม่ได้หรอกครับมันคนละแนวเลยแต่ผมชอบนะจำได้คร่าวๆพ่อชอบเปิดฟังวิทยุตอนเด็กๆเพราะสมัยก่อนไม่มี เทป ซีดี เล่นจากแผ่นเสียงกับวิทยุ แต่ถ้าชุบชีวิตขึ้นมาใหม่ได้ก็เท่ห์ไม่หยอกนะครับ

OverclockZone Member puyzeeds's Avatar

จากที่มีนะครับ ผมมี sansui a80 อายุแอม ก้น่าจะยุค 80ต้นๆเลย เท่าที่รู้ตัวนี้อายุมากกว่าผมซะอีก ปัจจุบัน25แล้ว น่าจะไล่ๆเชียดๆ30ปีอายุพอๆกับพี่ชายผม ส่วน marrant แอมหลอด จำซีรี่ไม่ได้ (อันนี้ของน้าชายเอาไว้เล่นกับแผ่นเสียง แต่ตอนนี้น้าเสียแล้วน้าสไภ้มีความจำเป็นต้องขายครับ เลยขายไปยกชุดทั้งแผ่นเสียงและเครื่องเล่น เสียดายมาก)

ถ้าถามว่าเสียงดีไหม ถ้าเปนทรานซิสเตอร์ยุคแรกๆ ผมว่ามันก็เป้นสไตล์มันอ่ะครับ เบสซอฟๆนุ่มๆ กลางกำลังพอดี แหลมไม่ใสไม่จัดจ้าน ฟังสบายๆ เสียงอาจจะไม่ได้ออกชัดๆ เหมือนพวก แอม สมัยนี้ อ่ะครับ แต่ถ้าซื้อเอามาฝั่งกลิ่นอาย ของมัน ว่านี่แหล่ะคือของเก่า ยุค80-90 ก็พอได้อยู่นะครับ ถ้าคนแบบชอบแนวเสียงแบบเก่าๆ คลาสสิคดี ผมยังชอบมากกว่าพวกแอมสมัยนี้อ่ะครับ ก็แล้วแต่คนอ่ะครับ

ส่วนถ้าเปนพวกแอมหลอด เท่าที่เคยได้ยินมาบ้างและจำเสียงได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะว่าไม่ได้ฟังมานานมาก+กับตอนนั้นเป็นเด็ก ไม่ได้สนใจทางด้านนี้สักเท่าไหร่ ถ้านึกถึงแอมหลอดผมยังจำภาพเสียงนั้นได้อย่างดีอ่ะครับ เสียงใสมากๆ ฟุ้งๆ ฟังสบายไม่แสบหูและไม่บาดหู โดยส่วนตัวผมผมประทับใจนะ ส่วน กลาง เบส จำไม่ได้ อ่ะครับ เพราะว่ามันนานมากแล้ว

แต่ประเด็นอย่างที่ท่านบอก ก็ น่ากลัวอยู่อ่ะครับ ถ้าเดิมๆ มาไม่ได้โมหรือยำอะไร มันก็ คุ้มอ่ะครับ แต่มันก็เป็นอะไรที่ดูยากนะครับ แอมเก่าๆ เนี้ย เปอร์เซ็นเสี่ยงในการโดนยำอะไหล่มา มันก็ค่อนข้างสูง ด้วยอายุของมันนะครับ หลายสิบปีและ แต่ถ้าดูเป็นไรเป็น ก็รองดูอะครับ ของดีๆไม่ยำ ผมว่ามันก็มีอยู่นะ แต่อาจจะหายากสักหน่อยอ่ะครับ (ผมว่ามันก็อยู่ที่ดวงด้วยแหล่ะ ของพวกนี้เวลาจะซื้ออ่ะครับ) แต่ถ้าไปเจอและไม่ชัวกับของ ก็อย่าดีกว่าอ่ะครับ เสียดายเงินแทน
    Last edited by puyzeeds; 4 Dec 2011 at 18:02:46.

OverclockZone Member Hello! Project's Avatar

ลองดูเว็ปนี้ครับ มีเครื่องเสียงเก่าๆเยอะดี

http://www.thaigramophone.com/default.asp?content=home

OverclockZone Member artand47's Avatar

ผมว่าแบบที่คุณ puyzeeds บอกครับที่ว่า<เบสซอฟๆนุ่มๆ กลางกำลังพอดี แหลมไม่ใสไม่จัดจ้าน ฟังสบายๆ เสียงอาจจะไม่ได้ออกชัดๆ เหมือนพวก แอม สมัยนี้> ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เท่าไรแต่อยากเล่าเท่าที่เคยใช้มา sansui philips Garrard รุ่น 2025TC และอีกหลายยี่ห้อทั้งเครื่องเล่นแผ่นเสียงและแอมป์FM แต่ลำโพงไม่เคยลองผมว่าแอมป์เสียงอาจจะสู้สมัยนี้แไม่ได้ อะไหล่หายากพวกหม้อแปลงstk
    เครื่องเล่นแผ่นเสียง เสียงคงสู้CDสมัยนี้ไม่ได้ แต่ผมชอบมากตรงที่มันสวยแปลกและได้บรรยากาศดี แต่เบื่อตรง หัวเข็มสึกไว ของphilipsหัวก็แพง สายพานหย่อนลูกยางสึกมอเตอร์ฮัม ถ้าหัวไม่ดีสกปรกฟังๆไปก็ต้องดีดแผ่นสกปรกก็เสียงซ่า ซื้ออะไหล่ก็ต้องมากรุงเทพๆ บางทีอะไหล่ที่ซื้อก็ไม่สมบูรณ์ ตอนนั้นหาง่ายมากวิ่งหาตามบ้านที่เขาทำเครื่องไฟตั้งแต่รุ่นพ่อ ขอซื้อเขาเขาไม่เอาตัง(ตอนนั้นผมยังเด็กแค่16-17เอง)แผ่นมีเป็นลังๆเสียดายแผ่นเก่าๆตอนทำบ้านเราไม่อยู่บ้านช่างเอาไปตั้งตากแดดเสียหมดเลย
    วิทยุเทปพวกรุ่นเก่าๆต้องยอมรับว่าเสียงเขาดีจริงๆครับFMก็รับชัด

OverclockZone Member tatiyaood's Avatar

อยากทราบถ้าเพิ่ม dac ราคากลางๆ ครึ่งหมื่นแล้วเสียงจะดีขึ้นกว่าเดิม คุ้มกับการลงทุนเปล่าครับ..

Bookmarks

Bookmarks