Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เกี่ยวกับการติดตั้ง และ config ของ AP ถ้ามีจำนวนภายในอาคาร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เกี่ยวกับการติดตั้ง และ config ของ AP ถ้ามีจำนวนภายในอาคาร

โรงแรมญาติต้องการติดตั้ง AP ให้ลูกค้าเล่นเนทในห้องพัก ต้องการให้สามารถเล่นได้ทุกบริเวณของตัวอาคาร
    อาคารเป็นรูปตัว L มี 4 ชั้น แต่ละชั้นมี 13 ห้อง โดยแต่ละชั้น เค้ากำหนดจุดติดตั้งมาให้แล้ว ชั้นละ 3 จุด

จุดแรกบริเวณตัว L ด้านยาว
    จุดที่ 2 บริเวณมุมของตัว L
    จุดที่ 3 ปลายตัว L ด้านสั้น
    ทุกจุดมีสาย Lan เรียบร้อยแล้ว AP แต่ละตัวหํางกันประมาณ 15- 20 เมตร

1.config SSID ต้องเป็นชื่อเดียวกันหมด เพื่อที่ต้องการให้ AP Roaming ถูกต้องไหมครับ
    2.Config channel ต้องเป็นคนละ Channel แต่ AP ติดตั้งใกล้กันควรจะตั้งค่ายังไง เพราะจุดติดตั้งแต่ละชั้นก็จุดเดียวกัน

ขอบคุณครับ

config SSID ต้องเป็นชื่อเดียวกันหมด เพื่อที่ต้องการให้ AP Roaming ถูกต้องไหมครับ
    ตั้งชื่อ SSID ไม่ซ้ำกัน ระบบจะทำงานได้ดีกว่า
    แต่ถ้าเอาสะดวกลูกค้า ก็ตั้ง SSID เหมือนกัน มันก็จะเลือกจับ AP อัตโนมัติ

Config channel ต้องเป็นคนละ Channel แต่ AP ติดตั้งใกล้กันควรจะตั้งค่ายังไง เพราะจุดติดตั้งแต่ละชั้นก็จุดเดียวกัน
    AP ทั้งหมด 12 ตัวเลยเหรอ มันจะเยอะไปไหม
    ถ้าเยอะขนาดนี้ก็หลับหูหลับตาตั้งไปเถอะ 1,6,11,1,6,11,...

Comment

ยาวอยู่นะครับ ติดตรงรอยต่อระหว่างห้องที่ 3 และ4 จากริม 2 ข้าง และอีกตัวกลางห้องที่ 7 ติดชั้นที่ 1 และ 3
      ชั้นที่ 1 ch 1 6 11 เสา 2 DBi นะครับ
      ชั้นที่ 3 ch 6 11 1

ผิดถูกยังไง ช่วยกันแก้ไขนะครับ

Comment

จุดติดตั้ง AP แก้ไขไม่ได้แล้วครับ เค้าทำสายแลนกับปลั๊กเรียบร้อยแล้วตามรูป

AP ที่เค้าใช้ Asus RT-N12 dd-wrt
        ผมลอง config ให้ channel เป็น auto ส่วน SSID เป็นคนละชื่อ
        คิดว่าง่ายต่อการตรวจสอบถ้ามีตัวไหนเสีย
        ตอนนี้ยังไม่พบปัญหา เพราะเพิ่งลองติดไปชั้นเดียว
        ถ้าติดครบทุกตัวกลัว AP มันจะออกอาการเอ๋อ เวลาคนใช้งานเยอะๆ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ถ้ามีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมขอความกรุณาด้วยนะครับ
        เพิ่งลองทำเป็น Project แรก

Comment

Auto ก็มีข้อดีข้อเสียนะครับ ข้อดีคือมันคิดให้เลย แต่ข้อเสียกลัวมันจะ Auto ไปช่อง 12,13 เพราะถ้าตัวรับ Notebook เก่าๆจะรับไม่ได้เอาครับ

Comment

ตามรูปโอเคแล้วครับ เหลือ ch เท่านั้นเอง แต่ผมว่า12 ตัวเยอะเกิน

Comment

ผมก็ว่าเยอะไป แต่เค้าซื้อของมาให้เรียบร้อยแล้ว เค้าต้องการชัวร์ว่าเล่นได้ทุกห้อง
              ผมได้ลองติดตั้ง หน้าห้อง 3 กับ 12 ปรากฎว่าห้อง 9 สัญญาณรับไม่ได้ถ้าเล่นบริเวณเตียง

ถ้าผมเพิ่ม Transmit Power เป็น 200 มันจะมีผลกับตัว AP หรือ สัญญาณไหมครับ

Comment

Working...
              X