Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมลง Catalyst แล้วมีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมลง Catalyst แล้วมีปัญหาครับ

ตรง AMD Display มันล้มเหลว อ่ะครับ

Comment

ลองเข้าเกมส์ Need For Speed The Run แล้วมันขึ้น Detected AMD Radeon driver version 11.2 The recommended driver version is 11.7 Please update drivers. ทั้งๆที่ลง version 11.11 ไป งงไปหมดแล้ว .

Comment

ก่อนลงตัวใหม่

ไม่ทราบว่า จขกท มีวิธี ลบ ไดวเวอร์ตัวเก่า ยังไงบ้างละครับ

Comment

Control Panel > All control panel Item > Programs and Features ครับ แล้วก็ Uninstall ตามปกติครับ

Comment

Originally posted by SEl2IEs View Post
            Control Panel > All control panel Item > Programs and Features ครับ แล้วก็ Uninstall ตามปกติครับ
            ใช้แบบนี้ มันยังลบ ไดวเวอร์การ์ดจอ ที่ค้างใน system วินโดว์ ออกไปไม่หมด ครับ

Originally posted by THEFOOL View Post
            ใช้ Driver Sweeper ไปลบใน Safe mode Windows อีกด้วยครับ จขกท
            ต้องใช้ Driver Sweeper ด้วยครับ

ใช้ Driver Sweeper ไปลบใน Safe mode Windows ด้วยนะครับ กด F8 ก่อนเข้า วินโดว์.

ไม่งั้น ทำให้มีปัญหา เวลาลงไดวเวอร์ ตัวใหม่เข้าไป ถ้า บางคน ใครหนักๆ ถ้าบางคนใช้ก็ไม่มีปัญหา

ไม่เชื่อ ก็ลองกดดูครับ เหลือ ไดวเวอร์ ค้างใน system เพียบ

ไม่อย่างนั้น เค้าคงไม่ทำโปรแกรมนี้ออกมาให้ใช้กันหรอกครับ

ส่วนข้างบน ถ้าเครื่องใคร อาการหนัก ลงไดวเวอร์ใหม่แล้ว ทำตามวิธีลบสั้นๆ แล้วยังไม่ได้อีก ต้องใช้ วิธีต่อไปนี้แทน ละครับ

ของเก่าที่พิมพ์ไว้ 2 ปีที่แล้ว ลองปรับวิธีใช้กับโปรแกรมใหม่ๆดูครับ

วิธีลบ ไดวเวอร์ ATI 10.xxx เพื่อ จะลง ไดวเวอร์ การ์ดจอ เวอร์ชั่นที่ใหม่กว่าเดิม

1. uninstall SDK v.xxx ที่อยู่ในเครื่อง ออกไปให้หมด ทั้ง 3 ตัว ที่เคยลงไว้ในเครื่อง แล้ว รี คอม

1.1 uninstall ไดวเวอร์ ATI CrossFireX? Application Profiles Version x.xx แล้ว รี คอม สำหรับคนที่ลงเอาไว้

2. เรียก ตัว install ไดวเวอร์การ์ดจอ ATI 10.xxx มา แล้วเลือก uninstall ไดวเวอร์ การ์ดจอ ทั้งหมด ออกไป แล้ว รี คอม

3. เข้า Safe Mode ของวินโดว์ โดยการกด F5 กับ F8 รัวๆ ก่อนเข้าวินโดว์ แล้วใช้โปรแกรม Driver Sweeper 2.1.0 เลือก ลบ ไดวเวอร์ การ์ดจอ ATI ที่เหลือ ค้างในระบบวินโดว์ จะเจอ ประมาน 20 กว่าไฟร์ ออกไปให้หมด แล้ว รี คอม

3.1 เข้าไปในโฟร์เดอร์ \Users\xxxx\AppData\Local\ATI & Roaming\ATI as well! แล้วไปลบโฟร์เดอร์ Ati ทั้งหมดออก

4. เปิดโปรแกรม CCleaner แล้วเลือก Registry >Scan for Issues Fix selected issues >เลือก No > Fix Issue All >Close

5 เปิดโปรแกรม Auslogics Registry Cleaner เลือก Computer Clean Up >Start Register Cleaner >เลือก Advanced Registry Scan >Next >Next >

6. ที่ ปุ่ม Start ช่อง Run พิมพ์ regedit แล้วกด Enter จะเปิด โปรแกรม regedit แล้ว เข้าไปตามหัวข้อ LocalMachine\Software\Delete Every Folder ATI & AMD | Navigate to CurrentUser\Software แล้วลบ AMD, ATI ให้หมด

7. ลง ไดวเวอร์ การ์ดจอ ATI 10.xxx แล้ว รี คอม

8. ลง ATI Stream SDK v2.1 โดยตอบ ตกลง ทุกอย่างที่มีให้ลง แล้ว รี คอม

จบ วิธีลบไดวเวอร์การ์ดจอ ATI คับ

อย่าลืม โหลด โปรแกรม CCleaner กับ Auslogics Registry Cleaner มาไว้ใช้นะคับ
            Last edited by THEFOOL; 4 Dec 2011, 19:46:28.

Comment

ครับขอบคุณมากผมจะลองดูครับ

Comment

Working...
              X