Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องแฟลตกับไวเรส ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องแฟลตกับไวเรส ครับ

คือรุ่นน้องมาถามผมว่า อยู่แฟลตจะใช้ไวเรสได้ไหม ผมก็เลยลองถามข้อมูลเน็ตที่น้องใช้อยู่ ก็ได้ข้อมูลมาว่า

เน็ตที่ใช้อยู่มันเป็นเน็ตของบริษัทนึงที่ให้บริการ แบบเหมือนพ่วงๆต่อมาในตึก เป็นสายยาวๆมาและก็มีที่เสียบเข้ากับตัวคอมเลย

ผมก็เลยอยากจะรู้ว่าถ้าน้องเค้าจะใช้ไวเรส จะทำยังไงดี

เพราะไม่รู้ว่าต้องใช้โมเด็มหรือเราเตอร์แบบไหน แบบที่เป็นไวเรสเราเตอร์โมเด็มหรือแบบไวเรสเราเตอร์

นี่คือเว็บบริษัทที่ว่าครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by clashpotte; 4 Dec 2011, 19:23:08.

หา RT-n10b มาพ่วงกับสายแลนที่ได้มา เพื่อปล่อยไวเรสส่วนตัวใช้ได้เลยครับ
    ราคา 900-1200

ถ้าหาไม่ได้ D-link Dir-600 ก็ได้ครับ แต่ต้องเป็นอุปกรณ์ประเภท "Wireless Router" เหมาะสมที่สุด

Comment

คือยังไงอ่ะครับ ไม่ค่อยเข้าใจ

หาไวเรสเราเตอร์มาต่อกับสายแลนได้เลย ไม่ต้องใช้ไวเรสโมเด็มเราเตอร์หรอครับ หรือยังไง

Comment

ถ้าเขาให้มาเป็น"สายแลน" ให้หาอุปกรณ์ Wireless Router มาพ่วงครับ
        แต่ถ้าเขาให้มาเป็น "สายโทรศํพท์" ต้องใช้อุปกรณ์ Wireless ADSL Router ครับ

ผมดูแล้วเขาให้เป็นสายแลนแน่นอนครับ อุปกรณ์ Wireless ADSL Router/Modem ตัดทิ้งได้เลย

**Wireless ADSL Router หรือเรียกว่า ALL in one สังเกตุจะมีสายโทรศัพท์1 ช่อง และช่องแลน 4 ช่อง
        ถ้าเอามาใช้กับเน็ตที่มาเป็นสายแลน ใช้ไม่ได้ครับ (ส่วนใหญ่ใช้ได้แต่ก็ได้ทีละ 1 เครื่องเอง เพราะระบบแบบนี้เขาจะล๊อคให้ 1 user = 1 เครื่อง พร้อมกัน)
        **Wireless Router สังเกตุจะมีสายแลน 1+4 ช่อง โดยช่องแรก (WAN) จะรับเน็ตมาจากผู้ให้บริการ(แบบสายแลน หรือเน็ตแฟลตหอพักปกติ) แล้วแชร์ไปยัง Wireless,ช่องแลนอีก 4 ช่อง ครับ ซึ่งแก้ปัญหา 1user= 1 เครื่อง ได้
        Last edited by soravit; 4 Dec 2011, 20:42:51.

Comment

คือต้องหา Wireless Router มาใช้ต่อกับสายแลนที่ให้มาใช่ไหมครับ

แล้วก็ตั้งค่าแบบธรรมดาตามคู่มือเลยใช่ไหมครับ

แล้วถ้าคอมน้องเค้าไม่มีการ์ดไวเรส ก็สามารถเอาสายแลนต่อจากช่อง 1-4 ได้เลยใช่ไหมครับ

Comment

ใช่ครับ

Comment

เดี๋ยวจะลองบอกน้องดูครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X