Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตกลงamd fx4100 นี่ใส่ บอร์ด asrock 880GMH-U3S3 ได้หรือไม่ได้ โดยไม่ต้องflash bios

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตกลงamd fx4100 นี่ใส่ บอร์ด asrock 880GMH-U3S3 ได้หรือไม่ได้ โดยไม่ต้องflash bios

ตกลงได้หรือไม่ได้ครับ คำเดียวเลย!!

ไหงไปดูใน แอสร็อค ในเวปทางการของมันบอกใส่ได้เลย

แต่บางกระทู้เห็นบอกต้อง flash biosหรือผมจำรุ่นผิด หรือยังไง

http://www.asrock.com/mb/overview.asp?Model=880GMH/U3S3

ใครใส่amd ตระกูล fx กับบอร์ดรุ่นนี้แล้วช่วยมายืนยันหน่อยครับ

งงมาก จะซื้อ fx 4100ใส่ กับบอร์ดรุ่นนี้

แล้วมันดีไม่ดียังไง ขอความเห็นด้วยครับ ท่านที่ใช้อยู่มีปัญหาอะไรมั้ย ช่วยบอกด้วยครับ

ขอบคุณมาก

ใส่ได้เลยถ้า BIOS เป็น 1.50 ขึ้นไปครับ (ตอนนี้ล่าสุด 1.70)

Comment

Last edited by Baby clock; 29 Dec 2011, 22:35:12.

Comment

ดูเวอร์ชั่นของไบออสครับ ถ้าเป็น 1.5, 1.6 หรือ 1.7 อยู่แล้วก็ไม่ต้องแฟลชครับ
        sigpic
        "No matter where you are, always keep a good poker face."

Comment

แก้ปัญหาแบบผม เล่น 955 be มันซะเลยจบ

Comment

จะแฟลตทำใมละครับ บอร์ด มันก็บอกว่าซัพพอร์ท CPU FX socket ดำ อยู่แล้ว

Comment

Originally posted by insanbk View Post
              จะแฟลตทำใมละครับ บอร์ด มันก็บอกว่าซัพพอร์ท CPU FX socket ดำ อยู่แล้ว
              คืองี้ครับ... เมนบอร์ด AM3+ Socket ดำทั้งหลาย โดยกายภาพมันจะรองรับ CPU AM3+ อย่าง FX อยู่แล้ว ขาดแต่ Bios ที่รองรับมันเท่านั้น

เมนบอร์ด Socket ดำพวกนี้มันผลิตออกมาจำหน่ายก่อนที่ CPU FX จะเปิดตัววางจำหน่ายอีก ซึ่งในวันที่เมนบอร์ดพวกนั้นเกิดขึ้นมา มันยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำครับ ว่า CPU FX จะมี model อะไรออกมาบ้าง

เมนบอร์ดยี่ห้อต่างๆ รุ่นต่างๆ ถึงจะเป็น AM3+ Socket ดำ มันก็จะต้องทำการ Flash Bios ใหม่ เพื่อให้รู้จักกับ CPU AMD FX model ต่างๆ อยู่ดี

เช่น Asrock 880GMH/U3S3 ก็ต้องเป็น Bios 1.5 ขึ้นไป จึงจะใช้กับ FX ได้ , Gigabyte 970A-D3 ก็ต้อง Bios F6 ขึ้นไป จึงจะรู้จักกับ CPU FX

ถ้า Bios เก่ากว่าตามที่กำหนดไว้ข้างต้น ผลก็คือเมนบอร์ดจะไม่รู้จักกับ CPU FX ครับ ผลก็คือ เมื่อใส่ CPU FX ลงไปอาจจะเปิดไม่ติด Boot ไม่ขึ้น ก็ต้องนำ CPU ใน model ที่เก่ากว่าอย่าง AM3 ทั้งหลายมาประกอบลงไปก่อน แล้วจึง Flash Bios เพื่อให้รองรับกับ CPU AM3+ อย่าง FX ได้ครับ (ใครที่จะประกอบคอมโดยใช้ CPU FX ก็อาจจะขอให้ช่างเขา Flash Bios ให้ก่อนออกมาจากร้านได้เลย ถ้าซื้อ FX มาพร้อมกับบอร์ด แต่ Bios ยังไม่รองรับ ระวังจะงานเข้าเด้อ ต้องไปหายืม CPU คนอื่นมานั่ง Flash เองอีก)

ดังนั้น คนที่ซื้อเมนบอร์ด AM3+ รุ่นดังกล่าวก็อาจจะมีลุ้นว่า Bios ที่ให้มา มันรองรับกับ FX เลย แต่ผมไม่รับรองนะ

แต่คนที่ซื้อไปก่อนหน้านั้น ถ้าอยากเล่น FX ก็ต้อง update Bios ก่อนอยู่ดีแหละครับ
              Last edited by XP_armor; 5 Dec 2011, 00:04:14.

Comment

ขอบคุณท่าน xp_armor มากกระจ่างแจ้ง ถึงรสพระธรรมเลยทีเดียว เห็นทางสว่างเลยครับ

เพราะงั้นผมคงพยายามมองหาบอร์ดที่รองรับอยู่แล้วจะดีกว่า จริงๆอยากได้ gigabyteครับ ดูน่าไว้ใจกว่า(แต่มันแพงกว่าเยอะเลยแฮะพวกรุ่นfx)

แต่เห็นasrockตัวนี้มี vga ออนบอร์ดด้วย รองรับfxด้วย มีusb 3.0อีกทั้งราคาถูกด้วยผมเลยอยากได้ตัวนี้ เลยถามดู

ขอบใจท่านxp armor และทุกๆท่านมากเลยครับ หายโง่แระครับ!!55

เดี๋ยวไว้ใกล้ซื้อจะตัดสินใจอีกทีครับ เดี๋ยวดูท่าที บอร์ดใหม่ๆที่จะออกอีกช่วงนี้ก่อน

Comment

จะเล่น Asrock 880GMH/U3S3 ก็ได้ครับ แต่ให้ใจเย็นๆ ดูทิศทางให้ดีๆก่อนว่า lot ที่เราจะซื้อ มันมาพร้อม Bios 1.5 เลยรึปล่าว ???

อย่างผมก็เพิ่งซื้อ Gigabyte 970A-D3 มาเมื่อวันจันทร์ที่แล้ว ผมก็ได้ Bios F6 มาเลยนะครับ แต่ตอนนี้ผม Flash เป็น F7 ละ ชอบของใหม่ อิอิอิอิอิ

ปล. ผมเคยถามคำถามเดียวกับท่านไปก่อนหน้านี้เด้อ http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1560573

Comment

Asrock 880GMH/U3S3 ของผม bios 1.4 ครับ อัพ bios ยังไงครับ

Comment

จะซื้อยกเซตระวังนะครับ ส่วนใหญ่จะมาเป็น 1.4 เดี๋ยวต้องไปวุ่นวายหา cpu มา flash bios อีก
                      ก่อนซื้อสังเกตตามรูปนี้ครับ (มันเป็น 1.4)

ผมโชคดีไหวตัวทัน ร้านก็ใจดีแฟลชให้ (banana it พาราไดซ์ ศรีนครินทร์ ขอบคุณมากครับ)

วิธีการแฟลชคือ โหลด ตัวนี้มา (ตัวบนสุด) http://www.asrock.com/mb/download.as...MH/U3S3&o=BIOS ใส่ usb drive
                      แล้วเข้า bios หาเมนู instant flash เท่านี้มันจะวิ่งหา rom ให้เอง รอสักพักก็เสร็จ

Comment

Originally posted by myung View Post
                        จะซื้อยกเซตระวังนะครับ ส่วนใหญ่จะมาเป็น 1.4 เดี๋ยวต้องไปวุ่นวายหา cpu มา flash bios อีก
                        ก่อนซื้อสังเกตตามรูปนี้ครับ (มันเป็น 1.4)
                        [ATTACH=CONFIG]1472125[/ATTACH]

ผมโชคดีไหวตัวทัน ร้านก็ใจดีแฟลชให้ (banana it พาราไดซ์ ศรีนครินทร์ ขอบคุณมากครับ)

วิธีการแฟลชคือ โหลด ตัวนี้มา (ตัวบนสุด) http://www.asrock.com/mb/download.as...MH/U3S3&o=BIOS ใส่ usb drive
                        แล้วเข้า bios หาเมนู instant flash เท่านี้มันจะวิ่งหา rom ให้เอง รอสักพักก็เสร็จ
                        เป็น 1.4 เหมือนกันคับ. แต่เฟรชเอง เป็น 1.7 เรียบร้อยแล้ว.. รอแต่ Cpu คิคิ

Comment

fx 4100 นี่วินโด7 ให้คะแนนกี่หน่วยคับ

Comment

flash ได้ง่าย ๆ อย่างนี้ลองหา Fx เล่นมั่งดีกว่า

ว่าแต่โหลดแล้ว แตกไฟล์ไหมท่าน หรือมันจะแตกตอนมันหาเอง

Thx ท่าน myung กระจ่างกันไป
                            Last edited by Princeshev; 7 Dec 2011, 09:42:29.

Comment

Originally posted by Princeshev View Post
                              flash ได้ง่าย ๆ อย่างนี้ลองหา Fx เล่นมั่งดีกว่า

ว่าแต่โหลดแล้ว แตกไฟล์ไหมท่าน หรือมันจะแตกตอนมันหาเอง

Thx ท่าน myung กระจ่างกันไป
                              อันนี้ไม่รู้ว่าแตกไหม..แต่ว่าผม แตกไว้ อีกอันไม่แตก.. ใส่ เฟรชไดรฟ 2 ไฟล์ เลย คิคิ

Comment

Working...
                              X