overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    OverclockZone Member

Default (กระทู้นี้รูปเยอะ ขออภัย) ทำไมหลายคนถึงบอกว่า MW3 ภาพไม่สวย ภาพโบราณ เอนจิ้นยุคเก่า

ผมเล่นๆไป ถ่ายรูปไปเรื่อยๆ มันก็สวยดีนี่หว่า บางฉากแสงเงาก็ดูสมจริงดี อย่างกับดูหนังเลย
    แต่ทำไมหลายคนก็บอกว่าภาพไม่สวย สวยไม่เท่าBF3 กราฟฟิกแพ้หลุดลุ่ย มีดีแค่เนื้อเรื่อง
    งง... มันไม่สวยตรงไหนหรือครับ

ปล.เทรลเลอร์ที่โปรโมทก่อนเกมออก ผมว่าภาพประมาณ Medium เองครับ
    เกมออกจริงผมว่าภาพสวยกว่าอีก เป็นอีกหนึ่งเกมที่เกือบโดนเทรลเลอร์หลอก

ปล.2 เกมเขามันจริง

OverclockZone Member lookkrit's Avatar

จริงครับ ลองไปเล่นดูภาพสวยมากบ้างฉากได้อารมณ์กว่า BF3 ซะอีก แล้วระบบเสียงที่บ่นๆกันภาคนี้ดีขึ้นเยอะครับ เสียงปืน(เรา)แน่นมากๆ
    แต่ของศัตรูยังเบาๆอยู่ ผมเล่น 5.1 Surround อย่างกับอยู่ในสงคราม เนื้อเรื่องก็เข้มขนดีเหมือนเดิมเล่นไปเล่นมาอินไปกับเกมได้ ยิงกว่าหนังซะอีก

OverclockZone Member Pae.TH's Avatar

ผมว่า เรื่องการปั้นโมเดล ทำได้ดีทั้งคู่ครับ
    แต่ที่ BF3 ดีกว่า น่าจะเป็นเรื่องของแสง ที่ตกกระทบ รายละเอียดปลีกย่อยเช่น ฝุ่น หรืออะไรต่างๆ BF3 เก็บรายละเอียดได้ค่อนข้างดีกว่า
    ส่วนได้อารมณ์หรือไม่ น่าจะมีเนื้อเรื่องเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย นับว่าสูสีครับ มีดีคนละอย่าง อยู่ที่อนาคตแล้วล่ะ ว่าใครจะพัฒนาได้ดีกว่า

ผมว่ามันด้อยกว่า BF3 ตรงความสมจริงและรายละเอียดปลีกย่อย เช่น ระบบฟิสอกส์ต่างๆในเกมมากกว่า ซึ่ง Frostbite2 ของ BF3 ค่อนข้างทำได้ดีกว่าพอสมควร

ส่วนเรื่อง SP MW3 ทำสคิรปต์มาดีกว่าจริงๆ ผมว่ามันเล่นได้ลื่นไหลกว่า BF3 และเนื้อเรื่องดีกว่าแน่นอน (BF3 เจอบัคแอบบเซง = =)

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

ภาพมันไม่ได้ห่วยหลอกครับ แต่ที่คนเค้าว่ากันเพราะถ้าเอาไปเทียบกับเกม FPS ใหม่ๆ อย่าง BF3 และ Crysis 2 มันสู้เกมเหล่านี้เค้าไม่ได้เลยโดยเฉพาะเรื่องการพัฒนา

อันนี้แล้วแต่คนนะท่าน โดยส่วนตัวผมชอบระบบ Movement และ Combat ของ MW3 มากกว่า BF3
    V
    V
    V
    Last edited by CannavaroJ; 5 Dec 2011 at 00:26:00.

BF3 สำหรับผมแล้ว เนื้อเรื่องยังไม่ผ่านครับ ทั้งตัวเนื้อหาเองและโดยเฉพาะการดำเนินเรื่องไม่น่าตื่นเต้นเท่าไรครับ

ความจริงถ้าเพิ่มแอคชั่น ดราม่าเข้าไปแบบMF3นี่ผมว่าจะดีขึ้นอีก แต่ผมว่าเสียงปืนและระบบการยิงของBF3เหนือกว่าMF3มากๆครับ

BF3 ยิงแล้วผมว่ามันสมจริงดี แล้วรู้สึกเวลายิงโดนศัตรูมันเร้าใจกว่า MF3มันยิงโดนแต่เหมือนไม่โดน กระสุนมันเหมือนผ่านตัวคนไป

BF3นี่ผมว่าทำระบบมาดีมากๆ ลูกเล่นมากมาย แต่มาเสียการดำเนินเรื่องนี่ละครับ แล้วความแม่นแบบทุเรศๆของAIมัน

ภาพนี่มันคนละอารมณ์เลยครับ ตอนแรกเล่นBF3อยู่ มาMF3 ผมรู้สึกแปลกๆชอบกล 5555

แต่ละอย่างมันก็มีดีของมันครับ เอาจริงๆแล้วดีทั้งคู่ แต่ผมว่าBF3ถ้าไม่ชุ่ยเรื่องบัค+เนื้อเรื่องแบบMFนี่ ผมว่าชนะแฮะ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ผมว่า Engine เก่าแต่สวยครับ ที่สำคัญก็คือ การใช้ Engine แบบนี้ ทำให้ตัวเกมส์มันกินสเปกไม่มาก ชนิดที่ว่า ใครที่เล่น MW ภาคแรกได้ ภาคนี้ก็ต้องเล่นได้ ไม่ต้อง up com บ่อย เป็นมิตรกับผู้บริโภคดีนะครับ

Gameplay ผมว่า MW ดีนะ มันเล่นแล้วสนุกน่ะครับ ของแบบนี้ต้องลองเล่นดูแล้วความคิดจะเปลี่ยน

อ้อ... ย้อนไปเมื่อปี 2007 อย่าลืมนะครับ ว่า MW ภาคแรก มันเปิดตัวในช่วงเวลาเดียวกับ Crysis เด้อ.... ตอนนั้นผมก็เป็นคนที่เล่น Crysis ก่อน ความรู้สึกตอนเล่น Crysis มันแบบว่าระเบิดภูเขา เผากระท่อม อลังการงานสร้าง ซึ่งผมว่ามันเป็นอะไรที่แปลกใหม่ในวงการเกมส์ยุคนั้นเลยนะครับ

พอผมเล่น Crysis จบ ก็หยิบ MW มาเล่นต่อ เท่าที่อ่าน Review MW จาก OCZ ในตอนนั้น ผมคิดว่า MW คงสู้ไม่ได้แหงๆ เห็นคน Review เขาบอกว่า ยิงถังยังไม่ล้มเลย แต่พอผมมาลองเล่นดู ผมว่า MW มันก็สนุกกันคนละแบบเลยนะครับ มันสูสี คู่คี่กับ Crysis ได้เลย และ MW ในตอนนั้นมันใช้วิธีในการนำเสนอเรื่องราวแบบใหม่ ยังกับดูหนังน่ะครับ ย่าง 007 เริ่มมามันก็จะฉะกัน ยิงกัน บู๊กันก่อน แล้วถึงขึ้น title ของเรื่อง ซึ่งบอกได้เลยครับว่ามันโดนใจผมจริงๆ แถมการเล่น เนื้อเรื่องมันสนุกมากๆครับ ขอบอก ได้เล่นแล้วความรู้สึกผมเปลี่ยนไปเลยครับ

ผมคิดว่า MW3 เรื่องกราฟฟิค Physic และเสียง ก็ต้องยอมรับละครับว่ามันล้าหลัง BF3 จริงๆ แต่ในความล้าหลังนั้น มันก็มีข้อดีบางประการที่เหนือกว่า อย่างเครื่องเก่าๆ 5 ปีที่แล้วของผมก็เล่นลื่นละครับ แต่ภาพก็ยังสวยนะ ในขณะที่ BF3 เครื่องเก่าๆ ของผมแทบจะหมดสิทธิ์เล่นได้ลื่น
    Last edited by XP_armor; 5 Dec 2011 at 00:22:40.

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ภาพมันไม่เเย่หรอก เเต่เทียบกับพวก BF3 Crysis 2 ไม่ได้เลยครับ

ทั้งเสียงอะไรพวดนี่ด้วย เเต่ผมก้ชอบCoD นะ เล่นมันกว่าสำหรับผม

OverclockZone Member papazaaa's Avatar

เพราะมันมีหลายๆเกมที่ออกในปี 2011 แล้วภาพสวยกว่าครับ มันเลยมีอะไรมาเปรียบเทียบ ภาพเกมนี้ก็เรียกได้ว่าสวย แต่ถ้าเอาไปเทียบเกมอื่น ก็ต้องชิดซ้ายลงข้างทางให้เขาไป

เรื่องเสียงตอบแบบยอมรับความเป็นจริง ไม่ต้องเอาเกมอื่นมาเทียบก็ห่วยเหมือนเดิม ใช้เครื่องเสียง กาดเสียงอะไรก็ดันไม่ขึ้นจริงๆ ยอมรับว่าภาคนี้เล่นไม่จบ ซิงเกิ้ลเล่นไปแค่ 3.46 ชั่วโมง ในวันแรกแล้วไม่ได้แตะเลย ส่วนมากเล่นมัลติ ไม่ก็เกมอื่น จะว่าไปยังไม่ได้ลอง spec ops เกมนี้เลย

OverclockZone Member toomtam007's Avatar

มันก็สวยในแบบมันเกมมันแหละ แต่ปืนยิงง่ายเกิน wm3 ส่วนตัวชอบ wm 2 มากกว่า

Quote Originally Posted by CannavaroJ View Post
    ภาพมันไม่ได้ห่วยหลอกครับ แต่ที่คนเค้าว่ากันเพราะถ้าเอาไปเทียบกับเกม FPS ใหม่ๆ อย่าง BF3 และ Crysis 2 มันสู้เกมเหล่านี้เค้าไม่ได้เลยโดยเฉพาะเรื่องการพัฒนา

อันนี้แล้วแต่คนนะท่าน โดยส่วนตัวผมชอบระบบ Movement และ Combat ของ MW3 มากกว่า BF3
    V
    V
    V
    ถ้าเขาร่วมกันทำสุดยอดFPSเกมนะท่าน 5555+ ผมว่าสงสัยไม่ได้ลุกจากคอม ระบบMW3ผมก็ชอบmovement กับ combatมากกว่าครับ

เสียตรงที่การยิงปืนนี่ละ(แต่meleeมันมาก ยิ่งปืนแล้วก็ถือมีดนะ ทิ่มกระจาย) ในขณะที่BF3 melee งงมาก ไปๆมาๆผมโดนมันแทงเอง

BF3มันมีของแปลกใหม่มาเยอะกว่าครับ อย่างเครื่องบิน รถถัง ส่วนMW3 มันก็มีเจ๋งอยู่แล้วอย่าง UAV AC-130 อย่างที่ผมบอก ถ้าเอามายัดรวมกัน

ให้หมดมันคงจะมันน่าดู

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

จริงๆคำว่าภาพแย่ กับ ภาพสู้ไม่ได้ มันก็ไม่ใช่เรื่องเดียวกัน
    สู้ไม่ได้ก็ไม่ได้หมายถึงมันจะแย่

OverclockZone Member gunann's Avatar

ถ้าพูดแค่เรื่องสวย ผมว่ามันดูดีกันคนละแบบ ( mw ก็สวยดูดี )
    แต่ถ้าเมื่อไรที่มันพัฒนาจนเอาเครื่องมือต่างๆ มาใช้ประโยชน์ เอฟเฟก ฟิสิก อะไรพวกนี้
    จนทำอะไรในเกมได้มากขึ้น ( ไม่รู้จะทำยังไงให้สนุก CoD+Portal 55 ) น่าจะดีกว่าทำภาพสวยอย่างเดียว
    แต่เกมมันเน้น แอกชั่น จะหลุดคอนเซปไปคงยาก
    อยากให้มี ฉากสไนเปอร์ แบบ MW 1 อีกจังซุ่มๆ ชอบ

ผมว่าเกมพวกนี้มันมีอะไรหลายๆ อย่างประกอบกัน จนทำให้สนุก เน้นไปทางเดียวไม่รอดแน่
    ภาพเอฟเฟกสวย + การบังคับเคลื่อนไหวลูกเล่น + เนื้อเรื่องจุดสนใจ เล่นแล้วทำให้วางเมาส์ไม่ลง

ไม่มีใครพูดถึงเกมแนว Brother in Arms มั่งเลยนะ ผมชอบสไตส์เนี้ย รองลงมา จากแอกชั่นเพียวๆ อย่าง Cod กับ BF วางแผนค่อยๆไป สนุกไปอีกแบบ ( เกิดไม่ทันยุค Ghost Recon RAINBOW SIX ช่วงแรกที่เค้าว่าสนุกๆ ภาคหลังๆ เล่นแล้วเฉยๆ อะ )

OverclockZone Member AGzard's Avatar

ก็เรียกว่าภาพสวยดีเลยทีเดียวทุกอย่างเพอเฟค ถ้าไม่มี BF3 มาเทียบเรื่องเอนจิ้นนะ เพราะเล่นทั้ง2เกมแล้ว ยืนยันเลย (ถ้าคนไม่รู้ว่า MW3 ล็อคเฟรมเรต ก็จะพูดว่าทำไม BF3 ลื่นกว่า MW3 ล่ะเนี่ย)

OverclockZone Member Nazio311's Avatar

Discredit....

ในความคิดผมbadcompany2 ยังสนุกว่าbf3 อีกsp น่ะ

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

ผมเล่นจริงๆ ผมไม่ค่อยสนกราฟิกหรอกครับ ผมสนแค่เล่นหนุกไม่หนุกก็พอ ผมไม่ใช่พวกเสพกราฟิก lol

OverclockZone Member pankungZ's Avatar

แปลกแหะทำไมไม่มีใครชอบBF3 spเลย ผมว่ามันก็สนุกดีออก มันดูแบบสมจริงกว่า MW3 จริงๆนะ เนื้อเรื่องดูไม่เวอร์เกินไป ส่วนMW3 อันนั้นของเขามันส์จริง ผมก็ชอบ แต่เนื้อเรื่องมันเวอร์ไปนิด แนวบู๊ระห่ำ ไม่เหมือนBF3 ต้องหลบกำแพงซุ่มยิงเอา = =" ปล. อย่าว่าอะไรผมเลย เพราะผมชอบ BF3 กว่าจริงๆครับ ^^ ตอนนี้จะหาแผ่นแท้ก็ไม่รู้จะหาตามร้านไหน มีใครแนะนำบ้างครับ อยากเล่น MP ครับ

OverclockZone Member konviset's Avatar
    หน้าปากซอยแถวบ้าน ไม่อยากออกไปไหน เบื่ออ่ะ

เกมนี้ผมว่าภาพสวยกว่าสองภาคที่ผ่านมาอย่างชัดเจนเลยนะ โดยเฉพาะฉากInterriorสวยมากชอบทุกฉากเลย เสียอย่างคือตัวเกมไม่ยอมให้เดินเล่นดูรายละเอียดภายในฉากที่สร้างขึ้นมาเท่าไหร่นักเดินๆอยู่เพลินๆโดนสอยร่วง ส่วนเกมเพลมันมากเน้นเอนเตอเทนอย่างแรง ผมชอบดูภาพกราฟฟิคที่เค้าสร้างขึ้นนะบางทีมันวิจิตรบรรจงสวยงามดี คนที่บอกสนแต่เกมเพลไม่สนกราฟฟิคผมว่าคุณพลาดอะไรไปในชีวิตการเล่นเกมแล้วล่ะ ประมาณดูหนังมีแต่พระเอกนางเอกเล่นกันไม่มีฉากสวยงามสมจริงไม่มีตัวประกอบ

OverclockZone Member Zansiro's Avatar

มันเป็นปัญหาของพวกเสพกราฟฟิคครับ ไม่รู้จะแข่งกันสวยไปทำไม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks