overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member

Default 3D LED TV กับ PC ?

สอบถามหน่อยครับ งงๆเรื่อง 3D

เป้าหมายของผมคือผมอยากดูหนัง 3D แบบ Full HD ผ่าน TV

โดยใช้ PC เล่น แล้วต่อออก TV (ไม่ใช้เครื่องเล่นแผ่น Blu-ray)

ทีนี้ที่ผมสงสัยคือ การ์ดจอต้องรองรับอะไรบ้างถึงจะส่งข้อมูลไปยัง TV ให้เล่นหนัง 3D ได้?

ส่วน TV เอง แค่มีป้ายติดเล่น 3D ได้ก็แปลว่าใช้ได้แล้วใช้มั้ยครับ?

แล้วพวก HDMI 1.4a นี่มันจำเป็นต่อการเล่นหนัง 3D มั้ยครับ?

----

ตอนนี้มี 3D LED TV รุ่นไหนที่อยู่ระหว่าง 46-55 นิ้ว ราคาไม่เกิน 60K แนะนำมั่งครับผม (ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ)

----

ช่วยแนะนำทีนะครับ ขอบคุณมากครับ ^____^

ขออนุญาตดันครับ

kjcomputer's Avatar

1. ถ้าเป็นการ์ดจอ 3D รุ่นใหม่วันนี้ ไม่ว่าของค่าย NVidia หรือ ATi สามารถแสดงผล 3D ได้หมด แต่ทั้งนี้การดูหนัง 3D จะขึ้นกับ Software ที่ใช้เล่นด้วย ซึ่งตอนนี้ออกมาหลายค่าย หลายระบบ ควรเลือกโปรแกรมที่เข้ากับ VGA และ TV เราให้มากที่สุด เพราะระบบ 3D ก็มีหลายระบบ

2. ทีวีจะต้องเป็นระบบ 3D ด้วย ไม่ว่าจะเป็นแบบ Active หรือแบบ Passive ก็ตาม

3. HDMI 1.4 รองรับ 3D Full Frame Package มีแบนด์วิธีการส่งข้อมูลมากกว่า จึงสามารถใช้กับการเล่นหนัง 3D แท้ๆ จากต้นฉบับได้ แต่ถ้าไฟล์ 3D ที่เล่น เป็นแบบ Side by Side (SBS) ซึ่งเป็น Half Frame Package ไม่จำเป็นต้องใช้สาย HDMI 1.4 ใช้แค่ HDMI 1.3 ก็เล่นได้แล้ว

อ่า ขอบคุณมากๆครับ ขอถามต่ออีกนิดครับ อย่างที่ท่านบอกมาเรื่อง SBS 3D

คือผมเองไม่เคยใช้ SBS เลย แต่เคยโหลดหนังประเภทนี่มาดู มันเป็น สองจอครับ

คราวนี้ถ้า 3D TV มันน่าจะมีความสามรถรวม 2 จอนั้นให้เป็นจอเดียวแบบมีมิติแล้วใส่แว่นที่ของ TV นั้นแล้วก็ดูได้เลยใช่มั้ยครับ?

ส่วนโปรแกรมเปิดหนัง 3D ของ PC นั้น มันมีความสามรถรวมภาพสองจอให้เป็นจอเดียวรึเปล่าครับ?

ถ้าทั้ง 3D TV และ โปรแกรม PC มีความสามารถดังกล่าว

งั้นเวลาต่อเราจะใช้ความสามารถของโปรแกรมหรือของ TV ครับผม?

มีทั้ง 2 แบบครับ เรียกกว่าการรวมสัญญาณภาพ Side by Side ทำได้ทั้งฮาร์ดแวร์ (ตัวทีวี 3มิติ) และซอฟต์แวร์ (มีหลายโปรแกรม)

ถ้ามี 3D TV ก็สามารถดูทีวีเป็น 3 มิติได้จริงๆเลยครับ ลอยออกมานอกจอเลย

แต่ถ้าใช้ Software ที่เล่นไฟล์นี้ได้ รวมภาพ 2 ภาพเป็น 1 ได้ แต่หากไม่มี 3D TV ก็ดูได้แค่ภาพยนต์ 2 มิติธรรมดาครับ

ดังนั้นสิ่งที่สำคัญที่สุดของการดูภาพ 3 มิติ คือ จอมอนิเตอร์ หรือทีวีแบบ 3 มิติครับ

หาาา มันนูนออกมาได้เลยหรอครับ งี้หมายความว่าไม่ต้องใส่แว่นก็ดูได้หรอครับท่าน?

กรำ.. ซื้อทีวี 3 มิติวันนี้ มันก็ต้องแถมแว่นตาที่ใช้กับระบบของเค้ามาด้วยอยู่แล้วครับ

แต่อีกไม่นาน ทีวี 3 มิติแบบไม่ใช้แว่นตา ก็จะนำมาวางขายกันเยอะขึ้น วันนั้นก็มาว่ากันใหม่ครับ ^^

แสดงทีวีตอนนี้คือยังไงก็ต้องใส่แว่นไปก่อนใช่มั้ยครับ ไอทีแบบ นูนออกมาจากทีวีเลยยังไม่มี - -

เมืองไทยมีคนเอามาขายแล้วครับ แต่เป็นจอขนาดเล็ก และยังมีประสิทธิภาพยังไม่ดีเท่าไหร่

Drunk's Avatar

ถ้าเป็นจอธรรมดา ไม่ใช่ 3D ใช่แต่ Software เปิดแล้วแปลงให้เป็น 3D แล้วใช้แว่น 3D ดู ก็สามารถดูได้ แต่ภาพที่แสดงจะไม่ออกมานอกจอ แต่ภาพจะมีมิติลึกเข้าไปในจอ

อ่าาาา เริ่มกระจ่างครับ แล้วอย่างทีคุณ Drunk ว่ามา

ทีวีธรรมดา แต่ซอฟแวร์แปลงเป็นสามมิติ เราก็แค่ไปหาแว่นสามมิติสองสี ที่มันเข้าก็หนังแล้วก็ดูได้ปกติใช่มั้ยครับ

การแปลง 2D -> 3D มันแค่พอทำตามหลักการเท่านั้น อย่าไปหวังว่ามันจะเวิร์ค 100% นะครับ เพราะทุกวันนี้ยังไม่มี Hardware, Software ที่ฉลาดพอที่จะดูภาพแบนๆ 2 มิติ แล้วมันเข้าใจได้ว่า ภาพวัตถุไหนบนหน้าที่ที่อยู่ข้างหน้า วัตถุไหนอยู่ข้างหลังจริงๆ มันใช้หลักการการเปลี่ยนภาพระยะในช่วงวินาทีตัดสินใจแทน ซึ่งแบบครั้งก็ได้ภาพแปลกๆ เพี้ยนๆ เป็นภาพหลอนไปเลย

ถ้าชอบดู 3D จริงๆ ก็ควรจะเก็บเงินเพื่อนซื้อจอหรือทีวี 3D ได้แล้วครับ จะได้ดู 100% ไปเลย ลอยก็ลอย จมก็จม ได้อรรถรสในการดูหนังเต็มที่ครับ

OverclockZone Member เจ้าพ่อวินนิ่ง's Avatar
    กรุงเทพ( นครบาล )

ตอนแรกว่าจะซื้อ lg 6500 แต่พอได้ทดสอบแล้ว ผมว่ามิติของภาพมันยังทำได้ไม่ดีพอ ดูแล้วก็ยังปวดตา มึนหัวอยู่เลยครับ ( ตอนแรกคิดว่ามันจะสบายตา )
    ฉากที่ลอยนอกจอมากๆ มันก็ยังเห็นภาพเหลือมๆอยู่ดี

ตอนนี้คงต้องเลื่อนไปก่อน รอเทคโนโลยีใหม่ทีมันทำได้ดีกว่านี้ หรือไม่ ถ้ามันราคาถูกมากๆก็อาจซื้อแทนของเดิม ถ้ามันพังจริงๆ

งั้นรบกวนท่านช่วยแนะนำจอหน่อยครับ ที่ผมเคยดูๆอยู่ก็เป็นรู่น EX720 ของ Sony ครับ ไม่รู้ว่าจะดีรึป่าว ขอขนาดประมาณ 46-55 นิ้วครับ

Bookmarks

Bookmarks