overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member

Default ขอปรึกษาspecคอมเน้นด้านทำงาน งบ30k

สวัสดีครับ

ตัวผมวางแผนที่จะซื้อคอมใหม่ในอนาคต โดยที่เล็งๆไว้จะเป็นคอมที่เน้นใช้ในการทำงานด้านเขียนโปรแกรมโดยเฉพาะ และงานด้านกราฟฟิคในระดับกลาง อาจจะใช้Render Videoเพื่อทำreviewเกม+โปรแกรมของผมเองในบางโอกาส

ลักษณะการใช้งานคือมักจะเปิดโปรแกรมหลายๆอย่างพร้อมกันเช่นเปิด Netbean กับ Photoshop พร้อมกัน แล้วก็เปิด Google Chrome ไปด้วยเพื่อดูเอกสารอ้างอิง จึงต้องการความไวในการสลับการทำงานระหว่างโปรแกรมมากหน่อย และมีการเปิดserver apacheเพื่อทดสอบ web application กับ mysql server และ oracle server และใช้ vmware ด้วยเพื่อใช้ทดสอบโปรแกรมรันบนต่าง os ไม่ได้ใช้เล่นเกมหนักเท่าไหร่

ที่เล็งๆไว้ก็จะเป็น
    CPU AMD หรือไม่ก็จะเป็น Intel ก็ได้ถ้าFeatherของใครน่าสนกว่ากัน
    RAM DDR3 8 GB หรืออาจจะเป็น 16 GB
    VGA เป็นออนบอร์ด ไม่ได้ทำงานด้าน 3d มาก
    Mainboard มีonboard vga อาจจะมีPCI-E16x 2ช่องด้วยเผื่อมีเงินซื้อการ์ดจอมาใส่ในอนาคต
    HDD เล็งไว้ว่าเป็น 1TB * 4ตัว ต่อRAID5 + RAID Controller แต่เท่าที่รุ้มา RAID5 จะมีความเร็วการเขียนค่อนข้างช้ากว่าRAIDอื่นๆ แต่ไม่รู้ว่ายังเร็วกว่าความเร็วที่เขียนบนฮาร์ดดิสเดี่ยวๆหรือเปล่า ซึ่งก็กะว่าจะรอน้ำลดก่อนให้ราคาลดตามแล้วมาเช็คดูอีกที หลักๆเลยคือต้องการความไวกว่าโดยที่ยังมีพื้นที่เยอะอยู่และก็มีความปลอดภัยในระดับหนึ่ง
    งบกระมาณที่เล็งไว้ประมาณ 30,000 บาทครับ ไม่รวมmonitorเพราะแยกงบไว้ต่างหาก

ที่กล่าวมาทั้งหมดผมอาจจะยังไม่ซื้อในเร็วๆนี้ อาจจะเป็นกลางปีหน้าหรือรอ window 8 ออกก่อน ถ้าใครมีข่าวมีเทคโนโลยีใหม่ก็ลองช่วยเสนอดูหน่อยนะครับ

OverclockZone Member kenjiwa's Avatar
    วัดท่าพระ บางกอกใหญ่ กทม.

HDD เล็งไว้ว่าเป็น 1TB * 4ตัว ต่อRAID5 + RAID Controller
    แค่ HDD ตอนนี้ ก็30k ละ
    Last edited by kenjiwa; 5 Dec 2011 at 00:26:59.

OverclockZone Member olosol's Avatar

Quote Originally Posted by kenjiwa View Post
    HDD เล็งไว้ว่าเป็น 1TB * 4ตัว ต่อRAID5 + RAID Controller
    แค่ HDD ตอนนี้ ก็30k ละ
    hdd ตอนนี้แพงมากครับ เพิ่งไปดูราคาร้าน jib มาวันนี้ 2tb wd green 5000 กว่าบาท T_T

Quote Originally Posted by olosol View Post
    hdd ตอนนี้แพงมากครับ เพิ่งไปดูราคาร้าน jib มาวันนี้ 2tb wd green 5000 กว่าบาท T_T
    อย่างที่บอกครับผมไม่ได้รีบซื้ออาทิตย์หน้าหรือเดือนหน้าเลย ก็ประมาณกลางปีจนถึงปลายปีหน้าที่จะซื้อ พอถึงตอนนั้นผมว่าราคาของหลายๆอย่างคงลดลงเยอะครับ อีกอย่างผมน่าจะได้เงินมากขึ้นจากงานที่ทำอยู่ก็ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องงบแล้วครับ

edit: ถือโอกาสรอเทคโนโลยีใหม่ๆไปด้วยในตัว
    Last edited by illuminist; 5 Dec 2011 at 01:26:46.

OverclockZone Member olosol's Avatar

- งานพวกตัดต่อ video นี่แนะนำ intel ครับ
    - ใช้งานพวก vm เน้นแรมเยอะ ๆ หน่อย 8gb เปิด guest ได้ประมาณ 2-3 ตัว
    - เรื่อง raid ถามหน่อยว่าเพื่ออะไรครับ ระหว่าง performance กับ backup ถ้าเป็นอย่างแรกผมว่าอย่าเล่น raid เลยครับเสียเวลา สู้ไปเล่น SSD ดีกว่า เร็วกว่าเห็น ๆ ซัก 120gb sata-3 เอามาลง os กะ program ที่จำเป็น ถ้าตังค์เหลือเอาใหญ่กว่านี้ก็ได้ครับ แต่ 60gb ไม่ต้องเอามานะ ฟันธงว่าไม่พอ แล้วมี hdd ไว้เก็บข้อมูลอีกตัว ชั่วโมงนี้ผมว่าหลายคนที่เคยเล่น raid 0 ขาย hdd ไปเล่น sdd กันหลายคนแล้วล่ะ 555

เรื่อง RAID นี้อย่างที่ผมว่าคือต้องการ Performance และก็เลือกที่จะให้พอรักษาข้อมูลได้บ้างผมจึงเลือก RAID5 มาเป็นตัวเลือกแรกก่อน ถ้าเป็น RAID0 เลยก็กลัวว่าHDDแหกตัวนึงก็แหกยกแผงเลย ครั้นจะเป็น RAID1 ก็เสียดายพื้นที่HDDไปพอสมควร

ถามว่าSSDผมสนใจไหม ผมก็สนใจอยู่ แต่ว่าในแง่ราคาต่อความจุตอนนี้ยังสูงอยู่มาก(ไม่นับสถานการณ์น้ำท่วมแล้วHDDขึ้นราคา) แต่ถ้าราคาต่อความจุของSSDลดลงเหลืออยู่ที่ประมาณสี่ห้าเท่าของHDDก็เป็นตัวเลือกที่น่าใช้มากครับ ซึ่งก็อาจจะทำเป็นSystem driveก็ได้ครับ

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

คิดว่าใกล้จะจัดค่อยมาโพสถามก็ดีครับ

จัดกลางปีหน้า แนะนำเล่น ivy ครับ จะออกมาประมาณเดือนเมษา แรงกว่า Sandy อีก( ณ ตอนนี้ Sandy คือซีพียูที่แรงที่สุด)

ส่วนการใช้งานเน้นความรวดเร็ว แนะนำ จัด SSD 2 ตัว มาทำRaid 0 ครับ ส่วน HDD ก็เอาไว้เก็บข้อมูลอีกทีนึง

SSD ตอนนี้ราคาไม่แพงครับ ราคาพอๆกับ HDD500GB

Bookmarks

Bookmarks