Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel กำลังสร้างเทคโนโลยีกระบวนการผลิต 14nm ที่มีชื่อว่า Broadwell

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แพงเป็นแสนอย่างนั้นจริง ระวังเขาหนีจาก X86หมดนะ ถ้าWindowsรับARMเต็มสูบ แล้วที่นี้มันจะเปิดกว้างมากเลย จากเจ้าเดียวขายตัวละแสน หลังจากนั้นปีสองปี ถ้ารองรับARMเต็มสูบและมีหลายๆเจ้ามากๆเข้ามาแข่งในระบบARM X86ตัวละแสนของIntelอาจจะเหลือตัวละหมื่น

ถ้าAMDเขาทิ้งX86 Intelต้องยื่อAMDไว้ ด้วยวิธีการแบบใดแบบหนึ่งครับ หรือถ้าไม่ยื่อ ตัวเองก็จะขายแพงไม่ได้หรอกครับ ให้มีคู่แข่งแล้วทำแรงกว่าแล้วขายแพงแบบนี้ดีแล้ว ถ้าไม่มีคู่แข่งแล้วขายแพงมากหรืแแพงพอประมาณ เพราะมีเจ้าเดียว และอาจจะกั๊กเยอะกว่านี้อีก เดี้ยวเขาหนีจากX86 กันหมดและAMDก็ยังมีผลประโยชน์ในการทำX86อยู่ไม่ใช่น้อย คงไม่เลิกไปง่ายๆแบบนี้ ข่าวล่าสุดที่ออกมาคือ AMDเลิกทำHi-EndในX86เท่านั้นครับ ไม่ได้เลิกหมด
    Last edited by kiwanwat; 5 Dec 2011, 18:13:23.

Comment

Originally posted by beezajungka View Post
      ถ้าไปทำอย่างอื่นจริงๆแล้วเลิกทำcpu ต่อไปก็ใช้cpuตัวละแสนไปเหอะ
      เป็น CEO เหรอรู้ไปหมดยังกับผู้บริหาร หรือแค่จิ้มเขี่ย อนาคตยังอีกยาวอีก X86 ถ้ามันหมดยุคมันก้ขายไม่ออกแค่นั้น
      Last edited by ST_Alcohol; 5 Dec 2011, 18:14:56.

Comment

งั้นช่วย mail ไปบอก amd ให้เลิกผลิตซีพียูซะที ทำออกมาแล้วแป็กก็หยุดๆซะบ้าง อยากเห็นซีพียูรุ่นใหม่ๆตัวเป็นแสนๆ เป็นล้านเลยก็ดี แพงก็ดีจะได้เลิกเล่นคอมกันซะที ประหยัดตังค์ได้เยอะเลย

Comment

Comment

Originally posted by kiwanwat View Post
            แพงเป็นแสนอย่างนั้นจริง ระวังเขาหนีจาก X86หมดนะ ถ้าWindowsรับARMเต็มสูบ แล้วที่นี้มันจะเปิดกว้างมากเลย จากเจ้าเดียวขายตัวละแสน หลังจากนั้นปีสองปี ถ้ารองรับARMเต็มสูบและมีหลายๆเจ้ามากๆเข้ามาแข่งในระบบARM X86ตัวละแสนของIntelอาจจะเหลือตัวละหมื่น

ถ้าAMDเขาทิ้งX86 Intelต้องยื่อAMDไว้ ด้วยวิธีการแบบใดแบบหนึ่งครับ หรือถ้าไม่ยื่อ ตัวเองก็จะขายแพงไม่ได้หรอกครับ ให้มีคู่แข่งแล้วทำแรงกว่าแล้วขายแพงแบบนี้ดีแล้ว ถ้าไม่มีคู่แข่งแล้วขายแพงมากหรืแแพงพอประมาณ เพราะมีเจ้าเดียว และอาจจะกั๊กเยอะกว่านี้อีก เดี้ยวเขาหนีจากX86 กันหมดและAMDก็ยังมีผลประโยชน์ในการทำX86อยู่ไม่ใช่น้อย คงไม่เลิกไปง่ายๆแบบนี้ ข่าวล่าสุดที่ออกมาคือ AMDเลิกทำHi-EndในX86เท่านั้นครับ ไม่ได้เลิกหมด
            +10 แต่ผมว่าตราบใดที่เกมยังไม่มี เอนจิ้นเจ๋งๆกินสเปคน้อยๆ arm ก้ยังคง***งไกลเพราะคอมพิวเตอร์ในปัจจุบันที่อัดสเปคโหดๆกันก้เพราะ ทำงานกับเล่นเกมถ้าอนาคตมีเอนจิ้นเทพไม่กินสเปค หมายความว่า ภาพดีขึ้นกว่าเดิมแต่กินสเปคน้อยกว่าเดิมมาก x86 ไม่น่าเหลือเลยตอนนี้เอนจิ้นเทพเริ่มมาให้เห็นเล็กน้อย อย่างเกม Infinity Blade 2 ภาพสวยเกินที่จะอยู่ในโทรสับ 1 core 800MHz ram 512

Comment

ทุกท่านคงจำกันได้ที่ลุงจ๊อบพูดว่าจะหมดยุค PC ได้อยู่ใช่ไหม
              ยอดจำหน่าย โน้ตบุ๊คกำลังวิ่งฉิวตามมาด้วยแท็ปเล็ทและสมาร์ทโฟนที่เห็นอยู่ไกลๆ
              และใกล้จะลับตาเต็มทีก็ยอดขายพีซีไงครับ
              และมีทีท่าจะหดตัวซะด้วย เอเอ็มดีเลยคิดว่าหากยังหลับหูหลับตาฟัดกับอินเทล
              ต่อไปมีหวังได้ตายทั้งคู่
              เลยจัด APU แบบสวดยวดออกมา และมีทีท่าจะลงไปฟัด
              กับเจ้าอื่นบน ARM ที่ไม่มีใครถือสิทธิบัตรว่าของตูคนเดียว
              แต่อินเทลซึ่งเป็นมหาอำนาจแห่ง X86 จะลงไปฟัดกับเด็กน้อยหัวใจโต
              อย่างเอเอ็มดีคงยอมไม่ได้เพราะมีศักดิ์ศรีระดับเจ้าของอภิมหาชุดคำสั่ง X86 เชียวนะโว้ยยย
              เลยต้องไปง้อให้กูเกิ้ลทำอะไรสักอย่างที่วิ่งบน X86

ปล.คนที่ซื้อ I7 2600K มีกี่คนครับ ส่วนสมาร์ทโฟนคนที่ซื้อมีตั้งแต่ ม.ต้น ยัน ส.ส.
              ที่เอเอ็มดีบอกว่าให้ลืมภาพที่ AMD VS Intel ไปนั้นคงพอเข้าใจนะครับ

Comment

รอดูต่อไป....

Comment

Originally posted by vibe View Post
                  รอดูต่อไป....

ตามนั้น

Comment

จะรอดูถ้าเขาเลิกจริง คนที่ไม่ชอบ เกลียด intel จะยอมใช้ intel ไหม

Comment

Originally posted by jigza View Post
                      จะรอดูถ้าเขาเลิกจริง คนที่ไม่ชอบ เกลียด intel จะยอมใช้ intel ไหม
                      APU ยังมีนิ

Comment

ยังคิดเห็นภาพสีหน้าของหลายๆคนตอนที่ รถไถออกมา ไหม่ๆ

Comment

Originally posted by jigza View Post
                          มีคนแบบนี้ด้วยหรอครับท่าน ใช่AMD ทำมัยต้องเกียด intel ผมเองก้อใช่ AMD

Comment

Originally posted by borderman View Post
                            ทุกท่านคงจำกันได้ที่ลุงจ๊อบพูดว่าจะหมดยุค PC ได้อยู่ใช่ไหม
                            ยอดจำหน่าย โน้ตบุ๊คกำลังวิ่งฉิวตามมาด้วยแท็ปเล็ทและสมาร์ทโฟนที่เห็นอยู่ไกลๆ
                            และใกล้จะลับตาเต็มทีก็ยอดขายพีซีไงครับ
                            และมีทีท่าจะหดตัวซะด้วย เอเอ็มดีเลยคิดว่าหากยังหลับหูหลับตาฟัดกับอินเทล
                            ต่อไปมีหวังได้ตายทั้งคู่
                            เลยจัด APU แบบสวดยวดออกมา และมีทีท่าจะลงไปฟัด
                            กับเจ้าอื่นบน ARM ที่ไม่มีใครถือสิทธิบัตรว่าของตูคนเดียว
                            แต่อินเทลซึ่งเป็นมหาอำนาจแห่ง X86 จะลงไปฟัดกับเด็กน้อยหัวใจโต
                            อย่างเอเอ็มดีคงยอมไม่ได้เพราะมีศักดิ์ศรีระดับเจ้าของอภิมหาชุดคำสั่ง X86 เชียวนะโว้ยยย
                            เลยต้องไปง้อให้กูเกิ้ลทำอะไรสักอย่างที่วิ่งบน X86

ปล.คนที่ซื้อ I7 2600K มีกี่คนครับ ส่วนสมาร์ทโฟนคนที่ซื้อมีตั้งแต่ ม.ต้น ยัน ส.ส.
                            ที่เอเอ็มดีบอกว่าให้ลืมภาพที่ AMD VS Intel ไปนั้นคงพอเข้าใจนะครับ
                            ใช่ครับ บริษัท ผู้บริหาร จาต้องหาช่องทางความยุรอด คงลงทุนเป็ฯพันล้านเพื่อไห้แฟนบอย มาแข่งกันคงเป็นไปไม่ได้

Comment

Originally posted by ST_Alcohol View Post
                              เป็น CEO เหรอรู้ไปหมดยังกับผู้บริหาร หรือแค่จิ้มเขี่ย อนาคตยังอีกยาวอีก X86 ถ้ามันหมดยุคมันก้ขายไม่ออกแค่นั้น
                              ผมจำเป็นต้องเป็นCEOหรอถึงโพสได้? ก็แค่ไม่อยากใช้CPUที่มีราคาแพงขึ้นแค่นั้นเอง บอกตรงๆนะ ถึงผมจะเล่นAMD แต่ผมก็เล่นIntelด้วย เข้าใจป่ะ? ไม่ใช่มานั่งแบ่งพักแบ่งพวก ตูอยู่ค่ายนี้ตูเลยเกลียดอีกค่าย? ก็เพราะแบ่งข้างแบบนี้ไงถึงไม่เจริญ ที่มานั่งแขวะกันไปมาก็เพราะไม่ใช่ว่ามีUserแบบคุณหรอกหรอ? ถามหน่อยเหอะ แฟนบอยเข้าเส้นหรอครับ
                              Last edited by beezajungka; 6 Dec 2011, 01:58:41.

Comment

ไม่อยากให้มีพวกเสือนอนกินเลย อยากให้แข่งๆกันไปแบบนี้ละดีแล้วคนที่ได้ประโยชน์จะได้เป็นผู้บริโภคอย่างเราๆ

Comment

Working...
                                X