overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 34
    OverclockZone Member tommy605's Avatar

Default i5-2320 Socket 1155 ขาหักไปอันนึง !!!

นอนไม่หลับครับ กังวลใจเพราะเมื่อตอนเย็นถอด CPU เพื่อที่จะเอามาทำความสะอาดแล้วทาซิลิโคนใหม่ แต่ดันทำขา Socket พับไป เลยดันๆมันกลับมา ปรากฏ ดันไปดันมาขาหักไปอันนึง จิตตกในทันที เลยรีบประกอบกลับ เปิดเครื่องติดปกติ แต่มันจะเป็นอะไรมั้ยครับ หากใช้ไปนานๆ ประสิทธิภาพการทำงานของ CPU จะเหมือนเดิมหรือเปล่า หากจะซ่อม มันพอจะซ่อมได้บ้างมั้ย มีร้านแนะนำในกรุงเทพฯบ้างมั้ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

ขาหักไปอัน คงพอใช้ได้ครับท่าน แต่อาจมีปัญหาบางงานที่ต้องใช้ตรงขาที่หัก

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เข้าศูนย์

OverclockZone Member dackhome's Avatar

เคยทำขางอไปหนึ่งขา ไม่ต่างกับขาหัก ผลเสียคือบุตติดแต่เข้าwindowsไม่ได้เลย เข้าBiosได้ ตอนแรกนึกว่าแรมเสียยกแผงป่าวว่ะ
    ไร่ถอดแรมออกทีละตัวทีละช่อง ปรากกฎใช้แรมได้แค่หนึ่งตัวแถวไหนก็ได้ แรมไม่เสีย คงเกี่ยวกับcpuแน่ถอดซิ้งออกส่องดูขาcpuปรากฎงอไปหนึ่ง
    ใช้ปลายไขขวงดัดคืนเสร็จประกอบกับ ใข้งานปกติทุกอย่าง บทเรียนอย่าได้ไปยุ่งกับขาcpuหรืออย่าได้ใช้แปลงปัดฝุ่นขามันอ่อนมากๆ

OverclockZone Member Zanaza's Avatar

ขาอันเดียว แต่ มีค่าทางใจ

ผมเข้าใจคุณ...

OverclockZone Member sleuth7's Avatar

แล้วถ้าผงซิลิโคนแห้งๆเล็กๆตกลงไปล่ะมีผลหรือเปล่า พอดีทาซิลิโคนเยอะตอนแกะออกมามันเลยแตกโป๊ะ ตกลงไป

OverclockZone Member Comlow's Avatar

แหม ผมคิดว่าท่านจะมองการณ์ไกล หักไปเพิ่มอีก 4 ขอรอใส่ Socket 1150 ของปี 2013 โน่น (ล้อเล่นนะครับ)

น่าจะลองส่งเคลมครับ ถ้ายังอยู่ในระยะรับประกันน่าจะเปลี่ยนใหม่ได้

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

Quote Originally Posted by sleuth7 View Post
    แล้วถ้าผงซิลิโคนแห้งๆเล็กๆตกลงไปล่ะมีผลหรือเปล่า พอดีทาซิลิโคนเยอะตอนแกะออกมามันเลยแตกโป๊ะ ตกลงไป
    กำล่ะท่าน ซิลิโคนหล่นลงไป อันตรายนะ

OverclockZone Member tommy605's Avatar

ไม่มีประกันแล้วครับ ซื้อมามือ 2 T^T~

OverclockZone Member ST_Alcohol's Avatar

Quote Originally Posted by St.Siva View Post
    กำล่ะท่าน ซิลิโคนหล่นลงไป อันตรายนะ
    ถูกต้องยิ่งเป็นซิลิโคลนเกรดต่ำๆกากๆ มันนำไฟฟ้าด้วยคราวนี้จะช็อตพา CPU ลาโลกไหมเนี่ยท่าน ถ้าเป็นพวกซิลิโคลนเงินไม่นำไฟฟ้าก็ว่าไปอย่าง

OverclockZone Member sleuth7's Avatar

มันหล่นไปแทบมองไม่เห้นอ่ะถ้าไม่มองดีๆ กะจะเป่าๆแล้วเคลมดู น่าจะได้ แบบต้องมองจริงๆเอียงดูทุกมุมเอาไฟส่องอ่ะ ถึงจะเห็น

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

ของผมขางอ [เสียรูปนิดหน่อย] ไปตั้ง 3 ตัว ยัง OC แรงเต็ม speed 5 Ghz เหมือนเดิม ไม่มีจอฟ้า ไม่มี system fail เอ มันเกี่ยวมั้ยหว่า 5555

Quote Originally Posted by Altimis View Post
    ของผมขางอ [เสียรูปนิดหน่อย] ไปตั้ง 3 ตัว ยัง OC แรงเต็ม speed 5 Ghz เหมือนเดิม ไม่มีจอฟ้า ไม่มี system fail เอ มันเกี่ยวมั้ยหว่า 5555
    T^T~ เข้าประเด็นผมมั่งจิ แง๊ๆ

OverclockZone Member texture's Avatar
    mungไปซุปเปอร์จีเนียสให้ไกลๆTeenกูเลยไป

Quote Originally Posted by tommy605 View Post
    ถ้ามันไม่แฮงค์ประเภทจอฟ้าหรือว่าใช้ไปซักพักแล้วรีสตาร์ทเอง ใช้ไปเรื่อยๆก่อนครับ

แต่ถ้าจะเปลี่ยนมีร้านแถวเซียรังสิตเห็นมีหลายร้านครับ

OverclockZone Member

ใช้ไปเถอะครับ เพราะขาหักมันนอกเหนือประกันอยู่แล้วครับ ถ้าเปิดติดแล้วใช้ได้ปกติก็โชคดีไปครับบ

ผมเคยทำของ amd ขาหักโชคร้ายกว่าคุณอีกเทสทั้งบอร์ดทั้งแรมยังไม่หายเลย จะซื้อ cpu ใหม่ก้หาซื้อไม่ได้(amd ทำปีละ socket) ก็เลยหันมาเล่นพี่อินเทลดีกว่า เหอๆ

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

Quote Originally Posted by tommy605 View Post
    ที่จริงผมก็บอกที่คุณสงสัยนะครับ ว่ามันเป็นอะไรมั้ย เปิดติดใช้งานได้ปกติ

ก็ดูผมเป็นตัวอย่างสิครับ บางคนซ็อกเก็ตขางอ 1 ตัว คอมเปิดไม่ติด คอมรวนเลยก็มี แต่ของผมมีถึง 3 จุด ยังเล่นหนัก ๆ ไม่เป็นไร แล้วท่านบอกของท่านเสียไป 1 ตัว แต่ท่านบอกใช้งานได้ปกติ ก็คือน่าจะไม่เป็นอะไรไงครับ

Quote Originally Posted by Altimis View Post
    ที่จริงผมก็บอกที่คุณสงสัยนะครับ ว่ามันเป็นอะไรมั้ย เปิดติดใช้งานได้ปกติ

ก็ดูผมเป็นตัวอย่างสิครับ บางคนซ็อกเก็ตขางอ 1 ตัว คอมเปิดไม่ติด คอมรวนเลยก็มี แต่ของผมมีถึง 3 จุด ยังเล่นหนัก ๆ ไม่เป็นไร แล้วท่านบอกของท่านเสียไป 1 ตัว แต่ท่านบอกใช้งานได้ปกติ ก็คือน่าจะไม่เป็นอะไรไงครับ
    นั่นสิครับ ใช้งานได้ปกติ แต่ก็ยังไม่สบายใจอยู่ดีอ่ะ เล่นๆไปกลัวมันจะวูปในไม่ช้า -..-

OverclockZone Member krell's Avatar

ของผมเพิ่งหักไปเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน ทุกวันนี้ก็ใช้ได้ปรกติ เล่นเกม (cod mw3,the run,pes 2012) ดูหนัง โหลดบิท

OverclockZone Member ST_Alcohol's Avatar

กระทู้รวมพลคนเข้าเฝือกนี่หว่า

OverclockZone Member m shifu's Avatar

socket ของ i5 gen2 มีขาที่ไม่ได้ต่อกับลายวงจรของบอร์ดอยู่ 50 ขา
    ถ้าขาพวกนี้หัก ก็ไม่มีผลอะไรเลยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks