Announcement

Collapse
No announcement yet.

-ไม่ทราบว่า mainboard SATA1 เนี่ย..ถ้าผมซื้อ hdd SATA2 มา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -ไม่ทราบว่า mainboard SATA1 เนี่ย..ถ้าผมซื้อ hdd SATA2 มา

ไม่ทราบว่า mainboard SATA1 เนี่ย..ถ้าผมซื้อ hdd SATA2 มา จะใส่ได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ความเร็วจะเท่ากับ SATA1 ใช่ไหมครับ..

ใส่ได้ เข้าใจถูกต้องแล้วนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ อิ อิ

Comment

ถูกต้องแล้วครับ mainboard ท่านรับได้ แค่ SATA1 มันก็รัน แค่ SATA1 (ความเร็วไม่ต่างกันมาก กับ SATA 2 เท่าไร)
      แต่ก่อน ใช้ ASROCK 775V88+ รองรับ SATA1 ผมใส่ Seagate SATA1 80G
      แล้วก็ซื้อ Western Digital SATA2 40G มาเพิ่มอีกตัว แค่ใส่เข้าไปใช้งานได้เลยครับ ไม่มีปัญหาไม่ต้องใส่จัมเปอร์ ด้วย อ่านจากด้านหลัง ฮาร์ดดีส ครับ ตอนนี้ เปลี่ยนเป็น ASUS P5VDC-X ใส่ ฮาร์ดดีส ชุดเดิมก็ไม่มีปัญหาเลยครับ แถมเอา IDE 40G Seagate ใส่อีกลูกด้วย
      แต่ของซัมซุง ต้องใส่ จัมเปอร์ ด้านหลังฮาร์ดดีส เพราะเพื่อนที่ซื้อ บอร์ด ต่อจากผมไป ใส่ ซัมซุง SATA2 เมนบอร์ดทำยังไงก็หาฮาร์ดดีสไม่เจอลงวินฌดวส์เป็นวันเลย
      (เราโง่ตั้งนาน ลืมอ่านด้านหลังฮาร์ดดีส ต้องใส่จัมเปอร็ด้วย)

Comment

ขอบคุณครับ mainboard ผม GA-K8NS-Ultra-939 ถ้ามี confirm ขนาดนี้ซื้อ SATA2 ไปเลยดีกว่า.. หุหุ

Comment

Working...
        X