Announcement

Collapse
No announcement yet.

สัญญาณ Omni Wireless ไม่เสถียร ใช้ Yagi หรือ Panel ดีครับ แนะนำด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สัญญาณ Omni Wireless ไม่เสถียร ใช้ Yagi หรือ Panel ดีครับ แนะนำด้วย

คือตอนนี้ผมใช้ Omni 9dbi รับสัญญาณห ่างจากตัว Wireless Router ประมาณ 90-110 เมตร
    น่ะครับ เวลากลางคืนสัญญาณเต็มตลอดครับ ต่อได้ไม่มีหลุด
    แต่พอตอนกลางวันนี่สิครับ เช็คสัญญาณ Wireless แล้ว สัญญาณมันขาดๆ หายๆ มาเป็นช่วงๆ
    หายเป็นช่วงๆ ทำให้ไม่สามารถต่อ Wireless ได้เลย
    คือจุดประสงค์ของผมคือต้องการจะรวมสัญญาณนั่นล่ะครับ....
    ตอนนี้ก็กำลังคิดอยู่ว่าระหว่าง Panel กับ Yagi อันไหนจะเวิร์คกว่ากัน
    เพราะมีบ้าน 3 หลัง และต้นไม้อยู่อีกน่ะครับที่เป็นสิ่งกีดขวาง
    เห็นบอกว่า Yagi ตัวนี้ระยะยิงได้ราวๆ 1 กม.
    เลยคิดว่า น่าจะยิงสัญญาณได้แรงในรัศมีแค่ร้อยกว่าเมตร
    แนะนำทีครับ ว่าอันไหนเหมาะกว่าระหว่าง Yagi หรือ Panel

ปล. ผมใช้ Alfa 036H 1000mw มันเลยเจอสัญญาณน่ะคับ ตั้ง 4 ขีด ของเค้าดีจริงๆ อิอิ ^_^
    Last edited by AMO; 5 Dec 2011, 20:47:45.

ขึ้นกับตัวส่งด้วย
    ว่ากำลังส่งเท่าไหร่
    ยิ่งเยอะ ยิ่งส่งไกล

Comment

Omni มันรอบทิศทาง

Yagi กระจายแบบนี้

การเลือกใช้อยู่ที่ตำแหน่งว่าท่านติดตั้งตรงไหน
      ถ้าติดตรงกลาง ยิงไป 2 ด้านหน้า-หลังก็ใช้ Omni ถูกแล้วครับ

Comment

เวลากลางคืนสัญญาณเต็มตลอดครับ ต่อได้ไม่มีหลุด
        นั่นก็แสดงว่า สัญญาณท่าน ไม่ได้มีปัญหา
        แต่ปัญหาของท่านคือ ตอนกลางวัน ได้มีพวก access point ของคนอื่น ๆ เค้าเปิดมารบกวนหรือเปล่า อย่างเช่น
        เปิด ช่องสัญญาณตรงกัน ทำให้เกิดการหักล้าง กัน ทำให้สัญญาณของท่าน มาไม่ถึง หรือ หายไประหว่างทาง....

ดังนั้น ถ้าจะแก้ปัญหาจริง ๆ ตัวส่ง ต้องมีกำลังแรงกว่า พวก access point ที่มารบกวนรอบข้าง หรือ เปลี่ยนไปใช้ช่องความถี่ที่ไม่ค่อยมีคนใช้...

แต่ถ้าหากไม่มีใครเลยปล่อย AP แถว ๆ นั้น กลางวันรับไม่ได้ แต่กลางคืนรับได้ ...ap ตัวส่งของท่าน ไว้กลางแจ้งแล้วร้อนหรือเปล่า....ก็เดาเอาอะนะ

Comment

โอ้วว ขอบคุณมากครับ สงสัยผมต้องทำร่มให้มันอยู่ซะแล้ว

ปัญหาที่หาสัญญาณขาดๆ หายๆ ก็คือ ที่ตัวเร้าเตอร์ เพื่อนมันเอาเสาวางเป็นแนวระนาบนี้เอง
          ผมก็นึกว่าสัยญาณมันจะออกไปตรงๆ ปลายหัวเสาซะอีก
          พอยกเสาขึ้น สัญญาณมาเต็ฒเลยครับ *0*

ขอบคุณท่าน NeoXeoN7 ท่าน -:R:- และท่าน unlimit555

Comment

Working...
          X