Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมผมจอฟ้าบ่อยมาก T^T ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมผมจอฟ้าบ่อยมาก T^T ช่วยทีครับ

ขึ้นมาบ่อยมากเลยครับ จะเป็นไม่ช่วงเล่นเกม ก็ดูหนัง โดยรหัสจะวนไปวนมาประมาณนี้ครับ
    0X0000001E
    0x00000050
    0x0000000A
    0X0000007F
    ประมาณนี้ครับ จริงๆก็มีอีก แต่จำไม่ได้
    ลองๆไปค้นหาดู เกี่ยวกับแรม ไม่ก็ไดร์เวอร์ ซึ่งผมลองแก้ทุกทางแล้ว ไม่ว่าจะเป็น ถอดแรมมาถูยางลบ ใช้โปรแกรม memtest เช็คแรม (แรมผมใช้ 2 แถว) แรมก็ไม่เป็นอะไร ลงวินโดว์ใหม่ก็แล้ว ลงไดร์เวอร์ทุกอย่างเป็นล่าสุดหมด ถอดแรมออกมาลองสลับ ใช้ตัวเดียว ก็ยังเป็น
    ตอนนี้จนปัญญาแล้วครับ จอฟ้าทุกวันเลย ไม่ทราบว่าผมควรจะแก้ยังไงดี ขอบคุณมากครับ

1E ปัญหาเกี่ยวกับ driver
    50ปัญหาเกียวกับ driver หรือ เกียวกับการถอนหน่วยความจำ
    0Aปัญหาเกียวกับ driver ไม่สมบูรณ์ ไม่สามารถ access เข้าถึงข้อมูลหน่วยความจำ
    7Fปัญหานัก overclock ความเสียหายเกิดขึ้นกับแรมโดยตรงจากการที่ทำงานความเร็วสูงเกินไป แรมเจ๊ง
    ลองเอาไปวิเคราห์ดูครับ

Comment

วินโดวส์ยำ หรือไม่ก็โกสกระมัง

Comment

แรมยี่ห้อ สเปกเดียวกันมั้ยครับ

Comment

@XsoeIIsJ ไม่น่าจะเกี่ยววินโดว์มั้งครับ เพราะผมลองมา 3-4 แผ่นละ ไม่ได้โมทั้งหมดครับ
          @amfeelgood แรมยี่ห้อเดียวกัน ความเร็วเท่ากัน บัสเท่ากันหมดครับ
          มีความเป็นไปได้ไหมที่จะเป็นที่ ฝุ่น (แบบไปเกาะตามฮาร์ดแวร์) เพราะเครื่องผมฝุ่นเยอะเหมือนกัน

Comment

7F ถ้าคล็อกการ์ดจอไม่สเถียรก็ขึ้น

Comment

ผมไม่เคยคล็อกเครื่องนะคับ

Comment

เอาสเปคทั้งเครื่องมาดูครับ อุปกรณ์ตัวไดมีปัญหาแน่ๆ โคตขึ้นไม่ซ้ำกันแบบนี้

Comment

ส่วนใหญปัญหาจอฟ้ามาจากแรม ถ้ามีแรม 2ตัว ก็ลองสลับใส่ทีละตัวแล้วเปิดดูครับ อาจจะมีอันใดอันนึงเสียครับ

Comment

การ์ดจอลองถอดมาลองทำความสะอาดดูหรือยังครับ

Comment

@wikorn นี่สเปคผมครับ Athlon II X4 620
                      ram 4 gb DDR-2 Kingston
                      ATI powercolor 4850
                      MB : ASROCK A785GM-LE / 128 M

@mello_za ผมลองดูแล้วครับ เมื่อวานก็พึ่งจอฟ้าไป 2 ที รอบแรก ใช้งานเฉยๆก็ฟ้าขึ้นรหัส 50 อีกรอบเล่นเกมขึ้น D1

@Dr.K ลองแล้วครับ เป็นเหมือนเดิม

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Working...
                      X