Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vi-sang RO4 + Fiio E11 หรือ Beats Tour ดีครับ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vi-sang RO4 + Fiio E11 หรือ Beats Tour ดีครับ??

รบกวนช่วยเลือกระหว่าง

1. Vi-sang RO4 + Fiio E11d(AMP)
    2. Vi-sang RO4 + iBasso D-zero (DAC-AMP)
    3. Beats Tour ดีครับ??
    พอดีกำลังจะซื้อแล้วยังตัดสินใจไม่ได้
    ฟังเพลงแนว ROCK(POTATO BODYSLAM) POP HIPHOP DANCE HOUSE // เกือบทุกแนวยกเว้น JAZZ CLASSIC COUNTRY

- เห็นว่า Beats Tour พังง่าย จริงปะครับ?

ปล. ตอนนี้ มี Visang RO4 อยู่

!

Comment

!

Comment

คิดยังไงจะเอา beats

Comment

ดูแนวเพลงที่ จขกท. ฟัง ก็พอเข้าใจได้นะ ว่าทำไมอยากไป Beats
          ฟังแนวๆนี้ ไม่ลองดู Skullcandy เหรอ

Comment

ส่วนตัวไม่ชอบskullcandyอะครับ
            ยังงี้ +dac/ampน่าจะดีกว่าปะครับ

Comment

Originally posted by dracoV View Post
              ดูแนวเพลงที่ จขกท. ฟัง ก็พอเข้าใจได้นะ ว่าทำไมอยากไป Beats
              ฟังแนวๆนี้ ไม่ลองดู Skullcandy เหรอ
              นั่นคือสิ่งที่ผมต้องการถามล่ะครับว่าทำไมถึงเลือก
              เพราะเลือกมาได้ตรง แล้ว visang ตัวนี้มันเหมาะรึเปล่า (ผมยังไม่เคยฟังตัวนี้ครับ)

คราวนี้ผมอาจจะถามแล้วดู งงๆ แต่คืออยากสื่ในทำนองที่ว่า
              สองตัวนี้อะไรจะเข้ากับ จขกท มากกว่ากันประมาณนั้นครับ

Comment

งั้งคงต้องไปลองอีกที ใจจริงvisangก้โอแล้วแต่มีคนทักว่ามันดูเปนของถูก(จีนผลิต) เลยแอบอยากเปลี่ยน - -

Comment

ผมว่า Beats Tour ไม่ค่อยคุ้มราคาเท่าไหร่ ถ้าจะซื้อ Beats Tour จริงๆลองดู Turbine ก่อนก็ได้นะครับ ถึงรูปทรงจะไม่สวยเหมือนBeats Tour แต่ผมว่าเสียงมันดีกว่า(หูผมตะกั่วนะครับ ไม่ต้องเชื่อมาก) ส่วนราคาก็ถูกกว่ากันเยอะพอควร

ส่วน Vi-sang 02 กับ 04 มันเป็นแนวครอบจักรวาลหน่ะครับ ฟังได้ทุกแนว ส่วนเรื่องเสียง คุ้มราคามากครับ(โดนส่วนตัวถ้าไห้เลือก Skullcandy , Vi-sang ผมเลือก Vi-sang ครับ) และยิ่งต่อ AMP ก็จะเพิ่มประสิทธิภาพให้ตัวหูฟังด้วยครับ

**Beats Tour กับ Vi-sang 04 แนวเสียงต่างกันนะครับ ลองฟังดูก่อนครับ**

Comment

ผมว่าคนที่ไม่เล่นหูฟังคงดูไม่ออกหรอก(มั้ง) รูปทรง 04 ก็ดูแปลกๆพอควร แต่ก็คงสู้รูปทรง monster ไม่ได้

Comment

ครับวันนี้ไปลองมาแล้ว
                      Tourเบสดีแต่เสียงร้องเฉยๆ ส่วนturbine ผมยัดเข้าหูไม่ได้ไม่รุ้ทำไม
                      ผมจะแนะนำได้ไหมครับเล่นตัวไหนดีที่ไม่ดูถูก+คุณภาพดี

Comment

Originally posted by AaAza View Post
                        ครับวันนี้ไปลองมาแล้ว
                        Tourเบสดีแต่เสียงร้องเฉยๆ ส่วนturbine ผมยัดเข้าหูไม่ได้ไม่รุ้ทำไม
                        ผมจะแนะนำได้ไหมครับเล่นตัวไหนดีที่ไม่ดูถูก+คุณภาพดี
                        ที่ยัดไม่เข้าน่าจะเป็นที่จุกยางนะครับ ไม่น่าเกี่ยวกับหูฟัง (สลับจุก tour กับ turbine เลยครับ ใส่ได้เหมือนกัน)
                        ดูไม่ถูกผมลงให้ vi-sang นะครับ Tour copy เยอะมากมายครับ คนใช้เยอะกว่าของแท้ละครับ ใครๆดูก็จะหาว่าของปลอม(ผมโดนทักประจำT_T)
                        ส่วนคุณภาพผมว่า vi sang ทำได้คุ้มราคามากครับ

Comment

เซ้าตรงที่ว่า "หูฟังไรวะดูถูกจัง ถ้าไม่บอกว่า3000+ ไม่รู้นะเนี้ย นึกว่า 500+ " - -

วันนี้ไปลอง Dzero + Visang 04 มาแล้ว

มีความรู้สึกว่าเสียงดีขึ้นเยอะมาก มาครบ ทุกเสียง

ลองTour แล้วดูสีร้องมันธรรมดามาก แต่มีเสียงเบส

ผมเริ่มสงสัยตัวเองละ สรุปชอบเบส หรือ เสียงรวมๆ - -

แต่ กำลังคิดอยู่ ว่าจะยังไงดีกับหูฟังvisang500นี้ - -**

ผมจะแนะนำอันไหนไหมครับ นอกจากBeats

Comment

V-moda crossfade LP เบสบานเพราะด้วย

Comment

ไม่สนใจ UE บ้างหรอครับ หรือไม่ก็ bose ถ้าได้ในงบเท่านั้นด้วย ส่วนเรื่อง amp ผมแนะนำตัวที่มี dac คุ้มกว่าเยอะครับ ถ้าเน้นเสียงจริงๆ ส่วนเรื่องเบสไม่เบส amp บางตัวช่วยได้ครับ
                              ถ้าในงบที่ท่านซื้อ tour แล้วล่ะก็มีหูฟังเทพๆให้เลือกบานเลยครับ ส่วนเรื่อง amp ถ้าอยากได้เสียงดีๆควบคู่ก็เล่น dzero นี่แหละครับคุ้ม มี dac ในตัว เพราะยังไงเราฟังเพลง จากหูฟังเล็กๆ ไม่จำเป็นต้องการ amp อะไรไปขับมากมายครับ
                              ถ้าเล่นกับเครื่องเล่น ผมบอกได้เลยว่า มีน้อยคนนักที่จะปรับเสียง max ส่วน amp สมัยนี่ส่วนใหญ่ทำมาเพื่อให้มี dac เสริมในด้านเสียงเยอะ หรือบางทีมีภาคเบสมาให้อีก ช่วยเรื่องเสียงได้เยอะครับ

เวลาเลือกหูฟัง ถ้าลองดูดีๆ ผมแนะนำหูฟังที่มีเบสพอประมาณ แล้วไปเน้น กลางชัด แหลมใสหวาน สเตจกว้างดีกว่าครับ ถ้าจะให้ดี ลองฟังแล้วหลับตาไม่สนโลกครับ มันจะช่วยได้เยอะ ยิ่งเราไปเทสหู แล้วมองไปๆมาๆ มันไม่ได้ผลครับ
                              ลองหลับตา แล้วนั่งฟังไปซักเพลง เทียบดูว่า อันไหนโดนไม่โดนดีกว่าครับ อย่าเพิ่งไปสนใจ ดีไม่ดีเลยครับ เอาโดนใจเราดีกว่า หูฟังพวกนี้โดนใจเราดีที่สุดครับ
                              แล้วอีกอย่างครับ เวลาเรายัดเข้าไปในหู คนส่วนน้อยมากครับที่จะมานั่งดูว่าเราใช้หูฟังอะไร ถ้าไม่ได้ใส่ headphone เค้าก็แทบไม่ใส่ใจครับ แทบจะเมินเลยด้วยซ้ำ เท่าที่ผมเห็นมา หูฟังพอยัดเข้าหู มันแทบจะเหมือนกันหมดครับ บางคนผมยาว เห็นแค่สาย
                              แต่ก็จะมีบางรุ่นที่เห็นชัดๆ พวก beat (แต่อย่างที่รู้ๆครับ copy เต็มบ้านเต็มเมือง แต่ก็ไม่มีใครมาดูหรอกครับว่าจริงหรือปลอม) ที่มีสายเด่น หรือพวก UEfi10 shure bose อะไรพวกนี้ที่หน้าตามันบ่งบอกว่า นี่แหละข้า เด่นไม่เหมือนใครใส่ยากแต่ก็แลกมาด้วยเสียงที่ไม่มีใครบอกว่ามันห่วยแตก

ปล.สำหรับหูฟัง ถ้าซีเรียสคนมอง beat คือตัวเลือกสุดท้ายครับ ในประเทศไทย ปลอม แท้ = 50/50 ครับ แล้วบางคนเวลาเห็นปุ๊บเป็น beat สิ่งแรกที่เค้าคิดครับ "ปลอม" จากนั้นดูการแต่งตัวและท่าทาง ว่าสมควรคู่ควรใช้ของจริงมั้ย ถ้ามันบ่งบอกว่าน่าจะแท้ เค้าก็มองว่าแท้ครับ แต่ส่วนใหญ่เมื่อเห็นจริงๆแม้แต่ฝรั่ง มาเดินเมืองไทยเจอ "ปลอม" ติดหน้าทันทีครับ (อันนี้เป็นจิตวิทยาอย่างนึงครับ) ลองดูเรื่อยๆครับ อย่าเพิ่งรีบ หูฟังเพลงซื้อมันจะอยู่กับเรานาน เราจะดูแลมันดีๆก็ต่อเมื่อมันโดนใจเรามากๆ
                              ปล2.แล้วอีกอย่างที่จะบอกนะครับ สุดท้ายแล้วพอหูเรามันเริ่มรู้สึกว่าจะฟังอะไรต่ำๆไม่ได้เริ่มติดขี้หูทองขึ้นมา จะเริ่มค้นหาความเสมือนจริงจากการฟังเพลงครับ จำพวก eq ไม่ปรับ มายังไง ออกอย่างนั้น หูให้ยังไง ฟังอย่างนั้น แล้วอุปกรณ์ที่จะช่วยได้ก็ไม่พ้น dac ครับ (ข้อสังเกตุ หูฟังดีๆบางตัว จะชอบบอกว่า แนวเสียงเน้นธรรมชาติ หรือเสียงต้นฉบับครับ)

Comment

Working...
                              X