overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    5ZigenII's Avatar

Question Asus RT-N12 มีอาการเสียรึเปล่า รายละเอียดด้านใน

คือ เมื่อวานผมไปซื้อ เจ้า N12 มานี่ละคับแล้วทีนี้ เสียบปลั้กไปปั้บยังปรกติไฟ Powerขึ้น Lan ที่เสียบไว้ก็ขึ้น กำลังจะลง DD-wrt
    แล้วทีนี้โอ้เจ้ากรรม ปลั๊กดันหลุด พอเสียบใหม่อีกที ไฟพุ่งจากปลั๊กเลยท่าน อาการของ N12 เลยเป็นดังนี้คือ

>> ไฟสถานะขึ้นทุกดวง ทั้งๆไม่ได้เสียบอะไร (สายLanน่ะท่าน)(แก้ไข้) !!
    >> กด ปุ่ม Restore ค้างก็ไม่หาย 3-6 วิ ก็รีเซตไม่ได้ 30 วิ ก็นิ่งเข้า Recoverry Mode ไม่ได้ (ไปไม่เป็นละคับ เหอๆ)
    >> เสียบสายLan ไม่ขึ้น Connect เข้าไปที่แผ่น ที่ให้มา แล้วก็ wizard giude หาจนทั่ว ไม่ยักก่ะเจอ?

เอ้ย !! ซื้อมาวันเดียวเสียเลยหรอนี่ ร้านจะเปลี่ยนให้มั้ย เพิ่งเอาออกมาเมื่อ 05/12/54
    สรุปท่านใดวิเคราะห์ได้หรือเคยเป็นอาการอย่างนี้มาบอกผมที ว่าควรทำเช่นไร - -"
    Last edited by 5ZigenII; 6 Dec 2011 at 09:59:43.

OverclockZone Member TimelineIT's Avatar

Quote Originally Posted by 5ZigenII View Post
    >> ไฟสถานะขึ้นทุกดวง ทั้งๆไม่ได้เสียบอะไร !!
    แค่นี้ก็เคลมได้แล้วครับ

OverclockZone Member Evolta's Avatar

ปัญหามันขึ้นก็เพราะกำลังอัพเฟิร์มแวร์อยู่แล้วปลั๊กมันหลุดนี้แหละครับ เราเตอร์ทุกตัวเวลาอัพเฟิร์มแวร์จะขึ้นข้อความประมาณว่าห้ามถอดปลั๊กหรือห้ามปิดเครื่องระหว่างกำลงัอัพเฟิร์มแวร์
    ดูถ้าจะงานงอก รอผู้รู้ครับ บ้างทีอาจมีหวัง (บ้างทีนะ)
    หรือไม่ก็ทำเป็นไมรู้ไม่ชี้ ไปที่ร้านบอกว่าอยู่ดีๆมันก็เสีย ไม่รู้ว่าทางร้านเขาเช็ครู้หรอป่าว ผมว่าไม่น่าจะรู้นะ แค่วันเดียวเอง อิอิ

อ่า งานนี้ เพื่อนผมจัดการคับ แต่ผมไม่ได้สังเกตุ ว่ามันทามไรอยู่ งานนี้จะรอดมั้ยนี่ งง ละท่าน !!

รอท่านผู้หยั่งรู้มาบอกวิธี แก้ไข หรือเทคนิคต่างคับ !!- -"

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

เคลม จ้า ธรรมดา มันติดแค่1 ดวง

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

ลอง Asus restore utility ที่อยู่ในแผ่นที่มากับ Rt-N12 ครับ

Quote Originally Posted by baraqkak View Post
    ลอง Asus restore utility ที่อยู่ในแผ่นที่มากับ Rt-N12 ครับ
    ลองดูแล้วคับ มันหาไม่เห็นตัวเร้าเตอร์เลย คับ สงสัยเหมือนกัน !! ปกติ ตัวอื่นมันต้องยังเห็น แต่อันนี้เหมือนมันค้างไปเลยคับ
    เสียบไฟ ปั้บ จะมีไฟจางๆ ติดทุกสถานะ เหมือนกับอุปกรณ์ค้างคับ !!
    ที่สำคัญคือ เสียบแล้วไฟพุ่งนี้สิคับ กระโดดออกแทบไม่ทัน แถม>>ปลั๊กไหม้ไปอันเลยท่าน ดำสนิท !!

OverclockZone Member

ถ้าหนักขนาดนี้ ดูริ้วรอยข้างนอก ถ้าไม่มีส่งเคลมสถานเดียวครับ

OverclockZone Member sonicnan's Avatar

ถ้ายังไม่ได้ส่งเคลม
    ลองถอดปลัก แล้วจิ้มปุ่มรีเซทค้างไว้ แล้วเสียบปลัก สักพักค่อยปล่อยปุ่มรีเซท
    แล้ว ping ดูว่าได้ไหม ต้อง fix ip เครื่องตัวเองไว้ก่อนนะครับ

ส่งเคลม เรียบร้อยแล้วครับ กำลังลง DD-WRT อยู่แต่ว่ามันทำไมลงนานมากคับ ปกติใช้เวลาเท่าไหร่กันหรอคับ ?
    ขอผมลง6 ชม ยังไม่เสร็จเลยกดReboot เพราะไม่น่านานขนาดนี้ ขอบคุณท่านทั้งหลายที่ชี้แนะคับ

เอ่อ ถ้าจำไม่ผิด 300 วิมั้ง
    ประมาณ 5 นาที (จริงๆจะเร็วกว่านั้น)

แปร่ววววว แล้วของผมมันานจัง หรือ ยังไงคับ เพราะผมใช้ ตัว ที่แผ่นแถมมาให้ มันบอกว่า "การกู้คืนระบบเสร็จโปรดรอให้ระบบรีบูตใหม่ " แล้วผมก่ะรอๆๆๆ แล้วก็รอไม่เสร็จสักที Pm เบอร์มาหาผมหน่อยคับ ให้คำปรึกษาผมที งง จะบร้าแล้ว !!

วิธีทำของผมก็คือ
    1.กดปุ่ม รีบูต 10 วิ รอไฟ Power กระพริบ
    2.เปิดโปรแกรม Firmware Restore ของ N12 ที่แถมมา
    3.เลือก DD-WRT ลง
    4.หลังจากนั้นรอ ระบบ มันจะลง และนับเวลา
    5.*** ข้อนี้น่าจะเปนปัญหา คือ ตอนนี้ เวลานับหมดแล้ว ขึ้นข้อความว่า "การกู้คืนระบบเสร็จโปรดรอให้ระบบรีบูตใหม่ " >> แล้วผมก็รอ
    >>>> ระหว่างนั้น สังเกตุตรงสาย แลนอยู่คับ มันจะ ต่อแล้วหยุดต่อ ต่อแล้วหยุด Conect >> Disconnect เป็นอย่างนี้ละคับตอนนี้
    >> ผมควรทำอย่างไรคับ ใครเคยเปนแบบนี้บ้าง << หรือ ให้ Auto IP Address หรือไงต่อคับ งง?

ผมไม่เคยลงเป็นภาษาไทยนะ (เพราะอ่านแล้วรู้สึกงงกว่าเดิม)

ท่านเซตให้ RT อยู่ในโหมด Recovery ได้แล้วใช่ไหม (ไฟกระพริบช้า ไม่ใช่กระพริบติดๆกันนะ)

ถ้าไม่ Fix IP คอม คุ้นๆว่ามันจะไปหยุดที่ 30% (รอดูว่าสัญญาณไวร์เลสกลับมาอีกครั้ง แปลว่า Flash เรียบร้อยแล้ว)
    ถ้า Fix IP คอม จะวิ่งจนครบ 100%
    ให้สังเกตจากคอมเอาว่าสัญญาณไวร์เลสหายไป แล้วกลับมาใหม่ นี่คือ Flash เรียบร้อยแล้ว

ปกติเพื่อความชัวร์ หลังจาก Flash ผมจะกด 30/30/30 ไปด้วยเลย
    ได้ทำตามนี้หรือยัง

ขอบคุณมากครับ NeoXeoN7 ที่แนะนำเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
    สรุปปัญหาในครั้งนี้ครับ เผื่อเป็นอุทาหรณ์ คือ
    N12 มี Firmware 2 รุ่นคับ N12 (เสาสั้น3dBi) และ N12B (เสายาว 5dBi)
    ดูก่อนโหลดด้วยคับ เพื่อนผมมันโหลดมา ผมก็สังเกตุทั้งวันมันพลาดอ่ะไรไป แต่สุดท้าย ผมลองดูกล่อง
    เลยหาโลหดจาก Asus และ DD-WRT ใหม่เอง ได้เอง รู้งี้ไม่เชื่อเพื่อน ซะก่ะดี -*-

>> ปล. ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ

OverclockZone Member sanorte9's Avatar

DD WRT รุ่นล่าสุด RT N12B1

http://www.dd-wrt.com/site/support/o...roadcom_K26%2F

OverclockZone Member apiwat699's Avatar

30-30-30

Bookmarks

Bookmarks