overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member

Default ถามปัญหาเกมกระตุกทุกๆ5นาทีครับ

คคอมที่ใช้ intel core 2 quad processsor q8200 2.33 ghz
    2048mb ddr2
    1000gb 3g hard drive
    nvidia geforce gr120 graphics with 1gb vram ( ดูตามสติกเกอร์ข้าง pc )
    เป็นเครื่องของ HPน่ะครับ

อาการคือผมลงเกมdead islandมาเล่น พอเล่นไปได้ซักพัก 5นาที จะเกิดอาการกระตุกจนเล่นไม่ได้ แต่ถ้าพักไว้ประมาณ 3-4นาทีจะเล่นได้เหมือนเดิม แต่พออีกซัก5นาที ก็จะเกิดอาการเดิมน่ะครับ เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ แล้วพอมาลองเล่นเกมที่เคยเล่นอย่าง dead space ที่เคยเล่นแบบสบายๆไม่กระตุก ก็เป็นอาการเดียวกันน่ะครับ ทั้งที่เมื่อก่อนไม่เคยมีอาการนี้มาก่อน ส่วนเกมพวก2dก็เล่นได้ตามปกติ ผมลองล้างเครื่องดูแล้ว แต่อาการก็ยังเป็นแบบเดิมน่ะครับ สังเกตตอนเล่นแล้วกระตุกมาดูค่าphysical memory ก็ขึ้นมาประมาณ80%ขึ้นไป ใครมีปัญหาเดียวกันแล้วแก้ได้ช่วยบอกด้วยนะครับ

OverclockZone Member neogundam's Avatar
    ตัวเมือง นครปฐม

เสปคต่ำไปหรือเปล่าครับ ลองไปดูเสปคที่แนะนำขั้นต่ำที่ใช้เล่นเกมดู หรือไม่ก็เข้าออฟชั่นของเกม แล้วปรับความละเอียด เอ๊ฟเฟคต่างๆ ให้น้อยลง น่าจะช่วยได้ระดับหนึ่ง

ผมว่า HDD อาจจะมี BAD ลองเช็คดูด้วยก็ดีครับ

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

Quote Originally Posted by AA001 View Post
    คคอมที่ใช้ intel core 2 quad processsor q8200 2.33 ghz
    2048mb ddr2
    1000gb 3g hard drive
    nvidia geforce gr120 graphics with 1gb vram ( ดูตามสติกเกอร์ข้าง pc )
    เป็นเครื่องของ HPน่ะครับ

อาการคือผมลงเกมdead islandมาเล่น พอเล่นไปได้ซักพัก 5นาที จะเกิดอาการกระตุกจนเล่นไม่ได้ แต่ถ้าพักไว้ประมาณ 3-4นาทีจะเล่นได้เหมือนเดิม แต่พออีกซัก5นาที ก็จะเกิดอาการเดิมน่ะครับ เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ แล้วพอมาลองเล่นเกมที่เคยเล่นอย่าง dead space ที่เคยเล่นแบบสบายๆไม่กระตุก ก็เป็นอาการเดียวกันน่ะครับ ทั้งที่เมื่อก่อนไม่เคยมีอาการนี้มาก่อน ส่วนเกมพวก2dก็เล่นได้ตามปกติ ผมลองล้างเครื่องดูแล้ว แต่อาการก็ยังเป็นแบบเดิมน่ะครับ สังเกตตอนเล่นแล้วกระตุกมาดูค่าphysical memory ก็ขึ้นมาประมาณ80%ขึ้นไป ใครมีปัญหาเดียวกันแล้วแก้ได้ช่วยบอกด้วยนะครับ
    แรมน้อยไปนะครับ

OverclockZone Member Dr.K's Avatar
    จันทบุรี 039Club

Crack ของเกมส์ ก็มีส่วน ถ้าเป็นแผ่น กุกๆ กรูี
    หรือ การ์ดจอ รุ่นนี้ต่ำไป รวมถึง Driver การ์ดจอด้วยครับ
    Last edited by Dr.K; 6 Dec 2011 at 21:34:58.

ผมว่าการืดจอนะครับ ของท่านแค่ GT210 มากกว่านะ ถ้าจะเป็นคอมเซตด้วยนันี่

การ์ดจอแค่นี้ เล่นเกมได้ไม่ลื่นแน่ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

*-*

อันนี้แบบสเปคขั้นต่ำครับ

อันนี้แบบที่เค้าแนะนำ จะไม่ผ่านน่ะครับ

แต่เมื่อก่อนผมเล่นdeadspace ลื่นนะครับ ต่อมาก็เล่นassassin creed ก็มีปัญหาเสียงไม่ตรงกับปากบ้าง คิดว่าเครื่องคงเริ่มเสื่อมแล้วหรือเปล่า ถ้าจะเปลี่ยนต้องเปลี่ยนเป็นอะไรดีครับ

OverclockZone Member illusion13's Avatar

Up Ram
    Sent from my 7 Mozart T8698 using Board Express

พัดลมการ์ดจอ เช็คยังครับ

ผมว่าการ์ดจอเริ่มไม่ไหวนะ

เพระาการ์ดรุ่นเล็ก ชิบมันไม่แรง เมือ่เราฝืนใช้เล่นเกมมากๆเขา มีปัญหาได้นะ

ส่วนมากจะเกิดจากความร้อนครับ ลองเช็คอุณหภูมิ

ถ้ามีงบ แนะนำเปลั้ยนการ์ดจอครับ กับ เพิ่มแรมด้วย จะดีมาก เล่นเกม high ได้เลย

น่าจะเสียที่การ์ดจอน่ะครับ พัดลมมันไม่หมุนเลย T-T อยากทราบว่าถ้าการ์ดจอเดี๋ยวนี้ราคาเท่าไหร่อะครับ ถ้าเป็นแบบดีพอประมาณ

OverclockZone Member nartzuzaa's Avatar
    เวทเกต บางใหญ่ นนทบุรี-Chainat

นึกว่าอะไรนึกว่าเครื่องแรงแล้วกระตุก

ถ้าเน้น เล่นเกม

ประมาณ 5670 ครับ ราคา 2500 แจ่ม เล่น ลื่น ความละเอียดไม่มาก High ปิด AA ชิวๆ

ลืม บอก ถ้างบนุึง แนะนำ 6670 ครับ 3 พัน แรงกว่า 5670 แต่ไม่ต่อไฟเพิ่ม จะได้ไม่ต้องเปลี่ยน PSU

ว่าแต่ PSU อะไร กี่ W

ตรวจเช็คอะไรตรงไหนอะครับ ผมซื้อมาเป็นเครื่องแบบที่ประกอบเสร็จน่ะครับ (ไม่ค่อยรู้เรื่องคอม= =")

OverclockZone Member parkza14's Avatar
    อยู่บ้านเมียด่า ออกมาจ่าจับ

เปลี่ยนการ์ดจอ และเพิ่มแรม

ขอบคุณมากครับ พัดลมมันไม่หมุน เลยดึงพัดลมการ์ดจอมาฉีดสเปรย์(ช่างทำให้ฟรีๆไม่รู้ละลายสนิมหรือว่าสเปรย์น้ำมัน)ตอนนี้ก็หมุนตลอดเล่นได้ตามปกติแล้วครับ ดีที่ไม่ต้องจ่ายค่าใช้จ่ายมาก 555 ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks