overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ถามเรื่องเสียงหน่อยครับมันแตกปลายๆ แบบแปลกๆ

OverclockZone Member

Default ถามเรื่องเสียงหน่อยครับมันแตกปลายๆ แบบแปลกๆ

ใช้ Creative inspire m5300 อ่ะครับ
    ต่อเข้ากับ Realtek ALC 888 ไรนี่หล่ะ บน Abit IX38 QuadGT

ฟังบางเพลงก็ปกติครับ
    แต่บางเพลงที่เบสหนักๆหน่อย เสียงมัีน overdrive นิดๆปลายๆอ่ะครับ

ความดังยังไม่ถึงครึ่งของลำโพงเลย
    ไม่ทราบว่าเกี่ยวที่ลำโพง หรือ ตัว sound on boardครับ
    อ่ออีกอย่างครับ เวลาฟังเพลงเปิดดังเท่าไรก็ไม่แตก แต่เปิดเบา แล้วไปปรับEQ เบสเพิ่มนิดหน่อยมันแตกเลยครับ
    เวลาเล่นเกมส์เสียงก็ไ่ม่แตก

อ่อแล้วถ้าลอง เอา X Fi Xtreme gamer มาใส่เสียงจะดีขึ้นเยอะป่ะครับลำโพงตัวนี้

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

เสียง Sound ออนบอร์ด จะเป็นเเบบนี้เเหละครับ
    อีกอย่างลำโพงท่านมันเล็ก พอเพิ่มเบสไปนิด เสียงมันก็เลยเเตกครับ
    ส่วนSound เปลี่ยนเป็น SB Live 5.1 ขึ้นไป ก็ใช้ได้เเล้วครับ

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ลองaudigy1ก็พอ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ความดังยังไม่ถึงครึ่งของลำโพงเลย
    ไม่ทราบว่าเกี่ยวที่ลำโพง หรือ ตัว sound on boardครับ
    อ่ออีกอย่างครับ เวลาฟังเพลงเปิดดังเท่าไรก็ไม่แตก แต่เปิดเบา แล้วไปปรับEQ เบสเพิ่มนิดหน่อยมันแตกเลยครับ
    เวลาเล่นเกมส์เสียงก็ไ่ม่แตก
    เป็นเรื่องปกติครับ ต่อให้ใช้การ์ดแยกต่างหากก็เป็นเหมือนกัน อยู่ที่ตัวดอกลำโพงครับ ถ้าจะโม โดยใช้ ชุดเดิมๆ ลองหา c มาขั้นก่อนถึงดอกไว้สิครับ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    เป็นเรื่องปกติครับ ต่อให้ใช้การ์ดแยกต่างหากก็เป็นเหมือนกัน อยู่ที่ตัวดอกลำโพงครับ ถ้าจะโม โดยใช้ ชุดเดิมๆ ลองหา c มาขั้นก่อนถึงดอกไว้สิครับ
    ตกลงลำโพงมันกำลังไม่พอ ขับ หรือครับ อธิบายหน่อยครับ ของผมฟังบางเพลงก็เป็นที่เสียงร้องสูงๆ หน่อย จะมีเสียงเเตกนิดๆ

เป็นเพราะกรวยลำโพงไม่สามารถทำงานในย่านความถี่สูงกว่านั้นได้ใช่มั๊ยครับ ซ๊าก ของผมก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ถ้าลำโพงไม่แตก(โดยทั่วไปทวีเตอร์จะเสียหายง่ายกว่าวูฟเฟอร์ครับ)
    และปิดการปรับแต่งเสียงทั้งหมดแล้วยังเสียงแตกอยู่
    ลองตามข้างล่างดูนะครับ(^-^)

บางครั้งเป็นการขยายสัญญาณเสียงหรือเกรนมากเกินไปครับ
    ทำให้เสียงแตกครับ

เพราะส่วนใหญ่ลำโพงคอมนั้นต่อสัญญาณเสียงออกจากช่องหูฟัง(รูสีเขียว)
    แทนที่จะเป็น Line out (ซึ่งไม่ผ่านภาคขยายสัญญาณ)ธรรมดาครับ
    เพราะช่องหูฟังนั้นจะมีภาคขยายเสียงภายในตัวเพื่อขับหูฟัง(ที่ไม่มีภาคขยายในตัว)ให้ดัง

ดังนั้นการเร่งแถบเสียงในวอลลุ่มคอนโทล+บนโปรแกรม เท่ากับเป็นการเพิ่มกำลังขับ
    ของแอมป์ตัวเล็กๆ(ที่ใช้ขับหูฟัง)ซ้ำซ้อนและมากเกินไป ทำให้สัญญาณที่ออกมานั้นถูกขยายความแรงจนมากเกินไป
    จะทำให้เกิดอาการนี้ได้ครับ ลองลดระดับแถบความดังในโปรแกรมและวินโดว์ลงมาที่ 70 - 80%
    แล้วเร่งเฉพาะวอลลุ่มลำโพงอย่างเดียวดูครับ

***ด้วยนิสัยคนใช้คอมปกติแล้วมักจะเร่งเอาที่ตัวโปรแกรมหน้าจออย่างเดียว เพราะสะดวก
    โดยตั้งวอล่มความดังของลำโพงจนสุดแทน แล้วหรี่เสียงทางโปรแกรมบนหน้าจอแทน ซึ่งมันไม่ถูกหลักซักเท่าไหร่***
    Last edited by พจน์; 7 Feb 2008 at 18:17:41.

เมือก่อนผมก็ทำแบบท่านโรจน์ครับ แต่พอมาศึกษาหน่อย ก็ทราบว่ามันไม่ดีจริง เลยปรับลำโพงค้างไว้ 50% พอครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

ถ้าลำโพงไม่แตก(โดยทั่วไปทวีเตอร์จะเสียหายง่ายกว่าวูฟเฟอร์ครับ)
    และปิดการปรับแต่งเสียงทั้งหมดแล้วยังเสียงแตกอยู่
    ลองตามข้างล่างดูนะครับ(^-^)

บางครั้งเป็นการขยายสัญญาณเสียงหรือเกรนมากเกินไปครับ
    ทำให้เสียงแตกครับ

เพราะส่วนใหญ่ลำโพงคอมนั้นต่อสัญญาณเสียงออกจากช่องหูฟัง(รูสีเขียว)
    แทนที่จะเป็น Line out (ซึ่งไม่ผ่านภาคขยายสัญญาณ)ธรรมดาครับ
    เพราะช่องหูฟังนั้นจะมีภาคขยายเสียงภายในตัวเพื่อขับหูฟัง(ที่ไม่มีภาคขยายในตัว)ให้ดัง

ดังนั้นการเร่งแถบเสียงในวอลลุ่มคอนโทล+บนโปรแกรม เท่ากับเป็นการเพิ่มกำลังขับ
    ของแอมป์ตัวเล็กๆ(ที่ใช้ขับหูฟัง)ซ้ำซ้อนและมากเกินไป ทำให้สัญญาณที่ออกมานั้นถูกขยายความแรงจนมากเกินไป
    จะทำให้เกิดอาการนี้ได้ครับ ลองลดระดับแถบความดังในโปรแกรมและวินโดว์ลงมาที่ 70 - 80%
    แล้วเร่งเฉพาะวอลลุ่มลำโพงอย่างเดียวดูครับ

***ด้วยนิสัยคนใช้คอมปกติแล้วมักจะเร่งเอาที่ตัวโปรแกรมหน้าจออย่างเดียว เพราะสะดวก
    ใช่เลยครับ ผมมักปรับ ที่ Player น้อย แล้วค่อยไปปรับที่ avr อีกที โดยส่วนใหญ่ถ้า Vol อันแรกเป็นไว้เยอะ vol ตัวที่สอง จะอ่อนไหว ดังนั้นถ้าตัวแรกน้อย แล้วค่อยไปปรับ ตัวที่สอง จะละเอียดกว่า

ลองหา Multi Meter มาวัดที่ขาออกทั้งสองข้าง แล้วเร่ง Vol ขึ้นเรื่อยๆ ก็จะเห็นเองครับ อย่างที่ผมเคยบอกไว้ในกระทู้ไหนจำไม่ได้แล้ว ดอกลำโพงซักดอกนึง มันมี Range ที่มันสามารถรับได้ continue เท่าไหร่ peak เท่าไหร่ ผมถึงบอกว่าให้ หา amp ที่มีกระแส อยู่ในระดับใกล้เคียง กับ ค่าที่ลำโพงสามารถรับได้ ต่อเนื่อง อย่านำค่า peak มาคิด

และที่ผมบอกว่าให้หา c มาขั้นนอกจากจะปกป้องลำโพงได้ในระดับนึงแล้ว ยังสามารถกรอง ระดับ ได้อีกด้วยครับ แม้ในลำโพง ระดับดีๆ จะมี Crossover แต่ว่าภายในวงจร Cross ทั้งหลาย ก็มี Capacitor หลายๆคนที่เค้าเล่นเครื่องเสียง นอกจากจะไขว่คว้า หลอดสูญกาศดีๆ มาใช้กันแล้ว ก็ยังมี Capacitor อีกด้วยครับ สำหรับ ลำโพง คอม แล้ว ส่วนใหญ่ 2.1 จะมี 3 ทาง 3 เสียง (sat ซ้าย ขวา sub) ไม่ค่อยนิยม ใช้ Xover เท่าไหร่ เต็มที่ก็ C นี่แหละครับ อย่างใน X3 นี่ก็ใช้ สำหรับลำโพง Sat จึงเป็นสาเหตุว่า Sat ของ X3 สามารถ อัดหนักๆ ได้
    Last edited by Aeromancer; 7 Feb 2008 at 21:13:31.

บางอ้อ..

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ

Bookmarks

Bookmarks