overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ปวดหัวจัง เอา7900gt มาใส่แล้วไม่มีภาีพอ่ะครับ

OverclockZone Member

Default ปวดหัวจัง เอา7900gt มาใส่แล้วไม่มีภาีพอ่ะครับ

ผมได้มรดกจากพี่ชายเป็น การ์ดจอรับตรุษจีน ฮ่า ๆ แต่... ใส่แล้วไม่เห็นมีภาพเลย แต่เข้าวินโดวส์เฉยเลย(มีเสียงตึ๊งตึ่งตึงเข้าวินโดวส์ไป) แม้แต่หน้าไบออสก็ไม่เห็น ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร ลองดูทุกอย่างแล้วครับ เสียบสายไฟเลี้ยง6pinแล้ว สลับ port DVI ก็แล้ว ไม่หายครับ เสป็คเป็นด้งนี้
    CPU: Pentium D 930 @3.00Mhz
    RAM : Geil value 1x2GB Dual
    HDD : Hitashi 80 GB 7200
    VGA : Gigabyte X1300Pro (ตัวเดิมใช้ได้ปกติ) Gigabyte 7900GT 256Mb(ตัวใหม่ภาพไม่ออก)
    MB : Gigabyte G1975X Bios F3
    Case : Gview พัดลม 4 ตัว(80มม.2ตัว ที่เหลือไม่รู้ครับ)
    PSU : SAN 420W ติดเคสมา
    อ้อ Monitor : Samsung 783DF เสียบปลั๊กกับ PSU ครับผม

เท่าที่เดา น่าจะเกิดจาก PSU ใช่หรือไม่ ถ้ามันใช่ ผมจะเป็นเป็น DeLUX 500W จะพอมั้ย? เพราะอนาคตจะมีมรดกชิ้นใหม่เป็น 8800GTS 320Mb (G80) มาอีกตัว
    รบกวนท่านเซียน ๆ ตอบหน่อยละกันครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ถอนไดเวอร์ตัวเก่าออกยังคับ

psu ผมว่าพอนะ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ถอนไดเวอร์ตัวเก่าออกยังคับ

psu ผมว่าพอนะ
    เค้าใช้psuติดเคสเองหงะ

ผมคิดว่าไฟน่าจะไม่พอครับ ขนาดกะ79gsยังไม่พอเลยครับผม

delux500w เอาอยู่ครับ

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกับไดรเวอร์นาครับ เพราะตอนไบออส มันยังไม่เห็นไรเลย

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

PSU : SAN 420W ติดเคสมา
    เปลี่ยนด่วน

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

มันมี 2 พอร์ต ลอง สลับกันยังครับ เผื่อหลวม M/B มีVGA ออนบร์อดไหมครับ
    ลองอีกครั้ง ถ้ามีออนบอร์ดย้ายสายไปเสียบออนบอร์ดดู

OverclockZone Member film's Avatar

Quote Originally Posted by zombieto View Post
    มันมี 2 พอร์ต ลอง สลับกันยังครับ เผื่อหลวม M/B มีVGA ออนบร์อดไหมครับ
    ลองอีกครั้ง ถ้ามีออนบอร์ดย้ายสายไปเสียบออนบอร์ดดู

ตัวนี้ไม่มี Onboard ครับ

OverclockZone Member panda_exterme's Avatar

-PSU ไม่พอ G 7900GT ต้องการไฟเลี้ยงสูงกว่าเดิมนะ

OverclockZone Member mooh's Avatar

สงสัยแรงเกินที่เครื่องจะรับได้มั้งงับ หุหุ

ดูๆมาถ้าไม่ใช่จากไฟไม่พอก็เสยแล้วหล่ะครับ

OverclockZone Member TUmee's Avatar

จอดับนานๆไม่ดี อาจทำให้จอเด็บได้

ลองเปลี่ยน PSU ดูครับ

ไม่รู้สิเราว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับPsu เพราะมันเข้าวินโดว์ได้

OverclockZone Member santi's Avatar

ไม่มีภาพ แล้วทำไม่คิดว่าเข้าวินโดได้ล่ะ

OverclockZone Member สหาย's Avatar

ไฟสถานะของ มอนิเตอร์ ติดหรือเปล่าครับ

ติดเป็นเขียว หรือส้มครับ มอนิเตอร์เคยรวนแบบนี้บ้างหรือเปล่าครับ(กรณีติดเป็นสีส้ม)

ประกอบกับคำแนะนำท่านอื่นๆดูนะครับ น่าจะแก้ปัญหาได้ในไม่ช้า

โชคดีครับ

OverclockZone Member meen182's Avatar

PSU ครับไม่พอครับ จัดไป Tagan แจ่มเป็ด!! คิคิ

เง้อ หายไปหลายวัน หาข้อมูลอยู่ครับ มันเข้าวินโดวส์ได้ครับ เพราะผมเปิดลำโพงไว้ ได้ยินเสียงตอนเข้าวินโดวส์ครับ สลับ port ซ้ายขวาแล้วก็ไม่หายครับ อ้อ ที่จอมันมีไฟสถานะ กระพริบอยู่ครับ สีเขียว จอไม่เป็นไรครับ เพราะตอนนี้ก็ใช้เครื่องนี้อยู่ครับ แต่ใช้ X1300pro อยู่อ่ะครับ สงสัยต้องลองกะ PSU ตัวใหม่แล้วล่ะ

OverclockZone Member pepee's Avatar
    ลำลูกกา-สะพานใหม่-แยกอโศก+สุขุมวิท

ของผมก็คล้ายๆกัน อาการจอดับตอนรีสตาร์ท พอเข้าวินโดวส์แล้วก็กลับมาเป็นปรกติ แต่การ์ดผมเป็น hd3870 นะ
    ยังหาวิธีแก้ไม่ได้ครับ แต่มันก็ใช้งานได้ปกตินะ กำลังว่าจะแฟลตไบออสใหม่ดูครับ มันอาจจะเอ๋อก็ได้

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

เปลี่ยน PSU เถอะ ของผมก็เคยเป็น PSU ถูกๆจ่ายไฟเลี้ยงการ์ดจอไม่พอครับ....

Bookmarks

Bookmarks