overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member Keith9431's Avatar

Default ปัญหาเสียงรบกวน ขณะ SSD ทำงาน

มีท่านใดพบปัญหาเสียงรบกวนจาก SSD OCZ Vertex 3 ไหมครับ

จะเป็นตลอดเวลามันอ่านข้อมูล ทีแรกคิดว่าเป็นที่การ์ดจอ เพราะต่อ HDMI ออกทีวี
    แต่ปิดเสียงทีวี มันก็ยังดังอยู่ดี ดังแบบ จื้ดๆ จี๊ดๆ เสียงเล็กๆแหลมๆ รำคาญมาาาาาก

มีใครเคยเป็น หรือ มีวิธีแก้ไขป่าวครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

จี๊ดๆ O_o

เสียบสาย SATA แน่นหรือเปล่าครับ มันแทบไม่มีเสียงเลยนะ SSD เนี่ย หรือมันมีไฟ Indicator การทำงานของ HDD ที่เสียงดังกันแน่

OverclockZone Member

ใช้ตัวนี้อยู่ครับ ไม่มีเสียงเลยนะครับ SSD ก็ไม่มีชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหวเลย

เสียงจี๊ดๆเป็นเสียงมาจาก power supply หรือเปล่าครับ

OverclockZone Member ale10's Avatar

ใช้อยู่เหมือนกันครับ ไม่มีเสียงนะครับ -*-

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

ฟันธง

เสียงจาก Psu แต่ไปโยนว่าเป็นจาก SSD แน่ๆ

ลองถอด SSD ออกมาห้อยไ้ว้ นอกเคส เลยครับ

แล้วลอง ฟังดูอีกรอบ ว่าเสียงดังจากไหนกันแน่

ปล. หูดีๆ
    Last edited by THEFOOL; 6 Dec 2011 at 18:14:01.

OverclockZone Member Zyxzenze's Avatar
    วิญญาณแมวหลังศาล

^
    เห็นเขาบอกเป็นตอนอ่านข้อมูลน่ะครับ

ถ้าดังตลอดเวลาจี่ๆ นี่ PSU แน่นอน

OverclockZone Member suicide10's Avatar

ของผมก็เป็นเอาไปเสียบ2เครื่องก็เป็นจี่ๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member nanojung's Avatar
    ทวีวัฒนา กรุงเทพฯ

แล้วจะเคลมยังไง....หรือจะบอกว่ามีจี่หอยไปเล่นมิวสิควิดีโอใน SSD (อันนี้แซวเล่นน่ะครับ)

OverclockZone Member Keith9431's Avatar

เหอๆ น่าจะยาว ... หรือว่าผมหูเทพ เกินไป ?

เวลา resize Window ก็ วี๊ๆๆ ตามจังหวะการ Drag mouse ... อ๊ากกกก

ขี้เกียจถอดเคสจริงๆ ...

ปล. PSU Corsair 1200W ครับผม
    เครื่อง Core i5 + Corsair HX100 / GPU 5xx
    SSD x 1 / HDD x 1 / DVD x 1
    RAM 4 แถว

ทั้งเครื่อง run ตาม spec หมด ไม่ได้ o/c ครับ
    โหลด PSU ไม่น่าเยอะนะ
    ตอนไม่เล่นเกมส์ก็ดัง วี๊ๆ (เป็นตอน Drag mouse)

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

ลองถอด ออกมาดูครับ ว่าเสียง ดังจาก SSD จริงๆ จะได้แก้ปัญหาได้ถูกทาง อิอิ

ซวยแล้วครับ ถอดออกหมด จนเหลือแค่ MB กับ PSU มันก็ยังดังอยู่ ...

ลองไปหาข้อมูลในเว็บ กรณี Buzz noise ของ Corsair AX1200
    บางคนก็บอกว่ามันมีเสียงรบกวน เนื่องจากการตั้งค่าใน BIOS เกี่ยวกับการประหยัดพลังงานอะไรนี่แหละ
    แต่ลองปรับๆ BIOS แล้วก็ไม่หาย

เย็นนี้จะลองเอา PSU ตัวเก่ามาต่อดู

ถามเป็นความรู้หน่อย กรณีแบบนี้เคลมได้ไหมครับ ?
    เพราะให้เพื่อนมาลองฟังดู มันบอกว่าไม่ได้ยินอะไร นอกจากเสียงพัดลม ...

OverclockZone Member mmilin's Avatar

PSU บางรุ่นบางยี่ห้อ ตอนมีLoadเยอะๆ อาจจะมีเสียง จี่ๆ บ้าง เกิดจากสนามแม่เหล็กรั่วออกมากระทบอุปกรณ์ข้างเคียง เป็นบางรุ่นบางตัว เคลมอาจจะได้แต่คงต้องคุยกันยาว สู้ทำให้แตปไปเลยจะเคลมง่ายกว่า

แต่ส่วนใหญ่ กับการ์ดเสียงออนบอร์ด เวลาใช้งานเครื่องกินไฟมาก จะมีเสียง จี่ๆออกมาทางลำโพง ดังออกมาเป็นจังหวะขยับเมาส์เลยทีเดียว อันนี้เคลมไม่ได้ เคลมมาก็เหมือนเดิม เปลี่ยนตัวใหญ่ขึ้นอย่างเดียวหรือไม่ก็หา soundcard ดีๆมาเสียบ

ตกลง SSD ส่งเสียง จี่ๆๆ หรอครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

สงสัยต้องถอดมาแนบหูดูครับ ถ้าssdดัง ผมว่าสายpsu ไม่ก็สายsata มีปัญหาแล้วล่ะ เพราะssdไม่มีส่วนเคลื่อนไหวแถมใช้ไฟน้อยมาก

ส่วนตัวที่เจอมานะ

PSUมีLoadเยอะๆ อาจจะมีเสียง จี่ๆ ออกมาเวลาใช้งานคอม นี่

ส่วนมาก ไม่นาน ดับอนาจ หมด ถ้าโชคดีหน่อย ก็ ลาก psu ตายไปตัวเดียว

ถ้าโชคลาก ก็ลาก อุปกรณ์ในเครื่อง ลงนรกไปด้วย

OverclockZone Member tommy5600's Avatar

ถอด SSD ออกแล้วหายรึเปล่าครับ ลองสลับแบบจานหมุนดูว่ายังมีเสียงแบบเดิมรีเปล่า

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

รีบเข้ามานึกว่าเจอเผ่าเดียวกัน

มอเตอร์ 103SJ ถามคนอื่นไม่มีใครใด้ยิน แต่ผมนี่อย่างชัด -*-

Bookmarks

Bookmarks