overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member

Default HDMI 1.4a ย้าว ยาว 10-15 ม. ทีไหนมี ชี้เป้าทีครับ

ไม่ทราบว่าที่ไหนมีสาย HDMI 1.4a ยาวสัก 10-15ม. ขายมั่งครับ
    ราคาที่พอซื้อได้ รบกวนชี้เป้าทีครับ
    Last edited by nanamat; 7 Dec 2011 at 00:10:50.

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

แบบดีๆล่ะครับท่าน 10เมตร+ นี้จะเริ่มมีปัญหาแล้ว

...เงียบจัง

OverclockZone Member osxp's Avatar

เห็นมีขายในห้อง Accessories ครับ ลองติดต่อดูว่ารองรับ 1.4a รึเปล่า

click

OverclockZone Member wisidsak's Avatar

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    แบบดีๆล่ะครับท่าน 10เมตร+ นี้จะเริ่มมีปัญหาแล้ว
    HDMI เป็นระบบ Digi ครับ ยาวๆ ก็ใช้ไปเหอะครับ สัญญาณแทบจะไม่ Drop ลงเลย หรือตาม ทฤษฎีคือ ไม่ Drop เลยด้วยซ้ำครับ

OverclockZone Member sneakama's Avatar

Quote Originally Posted by wisidsak View Post
    HDMI เป็นระบบ Digi ครับ ยาวๆ ก็ใช้ไปเหอะครับ สัญญาณแทบจะไม่ Drop ลงเลย หรือตาม ทฤษฎีคือ ไม่ Drop เลยด้วยซ้ำครับ
    น่าจะดรอปนะครับ ดรอปแบบดับไปเลยอะ ถ้ามันยาวมากๆมันจะเกิด noise ปนไปกับสัญญาณได้ถึงแม้มันจะทนต่อ noise ก็ตาม ทำให้ปลายทางแยกไม่ออกว่าเป็น 0 หรือ 1

Digital มันก็คือการส่งกระแสไฟฟ้าสองระดับ หรือง่ายๆก็คือ 0 กับ 1 ถ้าอยากส่งข้อมูลได้ไกลๆ ต้องใช้สายที่สะอาด ไม่ต่างจาก Analog แต่ว่า Analog มันโดน noise ปนง่าย ระบบ Digital เลยต้องเกิดขึ้นมาเพื่อสร้างความน่าเชื่อถือต่อการส่งข้อมูล

วิธีแก้ก็คือ ซื้อสายคุณภาพดีๆ เพราะพวกนี้จะมีค่าความต้านทานตลอดทั้งสายค่อนข้างสม่ำเสมอ วัสดุคุณภาพดี ทำให้อิเล็กตรอนเดินทางสะดวกกว่าครับ(พูดตามภาษาคอมก็คือได้ Bandwidth แบบเต็มๆตาม spec) ไม่อย่างนั้นอาจจะเกิดอาการภาพหาย หรือเสียงหายเป็นช่วงๆครับ

OverclockZone Member sneakama's Avatar

ถ้าใช้สายห่วยตัวนี้น่าจะพอช่วยได้นะครับ ลองหาซื้อดู
    Last edited by sneakama; 7 Dec 2011 at 16:43:39.

ถ้าสายวัสดุไม่ดี จะเกิดปัญหา ภาพขาดๆหายๆบางช่วงครับ

สำหรับผมนี่ ดูหนังต่อ โน๊ตบุ๊ค HDMI อยู่ ถ้ามีคนโทรมือถือเข้าม แล้วมือถืออยุ่ใกล้ๆ จอภาพจะดับๆติดๆทันทีครับ

เนื่องจาก สัญญาณมือถือไปรบกวน

OverclockZone Member sonkub's Avatar

Quote Originally Posted by sneakama View Post

ถ้าใช้สายห่วยตัวนี้น่าจะพอช่วยได้นะครับ ลองหาซื้อดู
    ว้าว ตัวนี้น่าสน

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

อิอิ รูปคุ้นๆ
    ต้องถามก่อนว่าเอาไปต่ออะไร ถ้าเป็น TV LCD LED พวกนี้จะจับสัญญาณอ่อนๆได้ดีครับ ต่อสายยาวๆโอกาสใช้ได้ก็ยังสูงกว่า monitor คอม
    ถ้าใช้การ์ดจอแยก สัญญาณจะแรงกว่าที่ออกมาจากการ์ดจอออนบอร์ด (แต่ไม่ได้หมายความว่าภาพจะดีกว่านะครับ)
    ที่พันทิพย์ก็มีขายครับ แต่ 10 เมตรขึ้นไปจะเริ่มเสี่ยง ขึ้นกับอุปกรณ์ที่เอาไปต่อด้วย
    ผมก็มีขายแต่เริ่มขี้เกียจทำ ทำยาก

สาย HDMI หลักๆแบ่งประเภทเป็น Low Speed กับ High Speed
    พวกเลข 1.3 / 1.4 เป็นมาตรฐานอุปกรณ์ครับ ถ้าใช้สาย High Speed ที่ได้มาตรฐาน ส่วนใหญ่ก็น่าจะรองรับทุกมาตรฐานได้อยู่แล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ และเติมความรู้ครับ..
    ใช้ต่อ HD6850 ไป LED TV 3D ครับ

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

HD 6950 ใช้ HDMI รุ่นอะไรดีครับ?

เหมือนผมจะใช้ 1.3 อยู่ [ชื้อมาใช้กับ PS3 เมื่อนานมาแล้ว ตอนนั้นยังไม่มี 6950]

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

Quote Originally Posted by Altimis View Post
    HD 6950 ใช้ HDMI รุ่นอะไรดีครับ?

เหมือนผมจะใช้ 1.3 อยู่ [ชื้อมาใช้กับ PS3 เมื่อนานมาแล้ว ตอนนั้นยังไม่มี 6950]
    ถ้าสายเดิมรองรับการแสดงภาพระดับ 1080p 60Hz ได้อยู่ไม่มีปัญหาอะไร ก็ใช้สายเดิมดีแล้วครับ

Quote Originally Posted by moteabc View Post
    อิอิ รูปคุ้นๆ
    ต้องถามก่อนว่าเอาไปต่ออะไร ถ้าเป็น TV LCD LED พวกนี้จะจับสัญญาณอ่อนๆได้ดีครับ ต่อสายยาวๆโอกาสใช้ได้ก็ยังสูงกว่า monitor คอม
    ถ้าใช้การ์ดจอแยก สัญญาณจะแรงกว่าที่ออกมาจากการ์ดจอออนบอร์ด (แต่ไม่ได้หมายความว่าภาพจะดีกว่านะครับ)
    ที่พันทิพย์ก็มีขายครับ แต่ 10 เมตรขึ้นไปจะเริ่มเสี่ยง ขึ้นกับอุปกรณ์ที่เอาไปต่อด้วย
    ผมก็มีขายแต่เริ่มขี้เกียจทำ ทำยาก

สาย HDMI หลักๆแบ่งประเภทเป็น Low Speed กับ High Speed
    พวกเลข 1.3 / 1.4 เป็นมาตรฐานอุปกรณ์ครับ ถ้าใช้สาย High Speed ที่ได้มาตรฐาน ส่วนใหญ่ก็น่าจะรองรับทุกมาตรฐานได้อยู่แล้ว
    พอดีไปเจอมาจากเว็บอื่นหนะครับ ถ้าเป็นของท่านขอโทษทีนะครับที่ไม่ได้ให้เครดิตแหะๆ เอามาแบ่งปัน จขกท เฉยๆหนะครับ

Bookmarks

Bookmarks