Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ hdmi แล้วภาพแปลกๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ hdmi แล้วภาพแปลกๆครับ

คือเพิ่งซื้อคอมใหม่ แล้วใช้ hd 6850 มันมีพอร์ต hdmi ผมก็เลยใช้ hdmi แล้วภาพมันไม่เนียนเหมือนตอนที่เสียบสายธรรมดาครับ มันคมแปลกๆ สีก็จัดมากๆ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอะไรได้ไหมครับ ต่อกับ lcd tv 32" samsung ครับ !!

ถามด้วยคนครับ แต่ผมต่อ HDMI จากเครื่องไปที่จอคอมปกติแหละครับ แต่ภาพมันเบลอ แถมแสงจ้ามากๆด้วย แล้วสเกลที่จอก็ไม่สมบูรณ์อีก ปรับเป็น 1080p แต่ภาพมันล้นๆ ไปปรับตรง Overscan ของ CCC ภาพก็ไม่พอดีขอบจอซักที จอ Full HD ด้วย

ทั้งๆที่ใช้สาย DVI ภาพสวยงามคมชัด T_T

Comment

Originally posted by lonelinesz View Post
      คือเพิ่งซื้อคอมใหม่ แล้วใช้ hd 6850 มันมีพอร์ต hdmi ผมก็เลยใช้ hdmi แล้วภาพมันไม่เนียนเหมือนตอนที่เสียบสายธรรมดาครับ มันคมแปลกๆ สีก็จัดมากๆ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอะไรได้ไหมครับ ต่อกับ lcd tv 32" samsung ครับ !!
      เคยเป็นเหมือนกันครับ ผมลองใช้ hdmi-dvi adaptor ต่อ แล้วจะเป็นเหมือนต่อ dvi ปกติ

Comment

สายธรรมดาคือสาย VGA ใช่มั้ยครับ
        จอบางรุ่น ยกตัวอย่าง Dell 24 นิ้วที่ผมใช้ มันถูกเซ็ตจากโรงงาน ให้แสดงภาพจากช่องเสียบ HDMI สีสันเข้มกว่า ภาพที่มาจากช่องเสียบ DVI
        เค้าคงนึกว่าต่อ HDMI เอาไว้ดูหนัง เลยเซ็ทให้มันเข้มๆ DVI เอาไ้ว้ทำงาน เลยเซ็ตมาอ่อนๆสบายตา
        คงต้องปรับแสงจอน่ะครับ

Comment

Working...
        X