overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member X[hunter]'s Avatar

Default การ์ดเล่นเกมแล้วเด้ง+ค้าง แต่3Dmark ผ่านปกติ

ผมเพิ่งปล่อย Asus HD6970 DC2 ให้เพื่อนท่านนึงในบอร์ดไป

ปัญหาคือว่า เค้าเอาการ์ดไปเล่นแล้วเกิดอาการเด้ง โดยเฉพาะ BF3 เด้งตอนโหลดเกมตลอด (เกมแท้ เพิ่งอัพแพทสดๆวันนี้) และ MW3 มีค้างตอนเล่นบ้าง

แต่เทส 3DMark11 ทั้งแบบ Performance และ Extreme ผ่านได้คะแนนปกติคือ P5529 และ X1851

ผมก็เลยไม่รู้จะทำยังไง เพราะการ์ดนี้ผมใช้เล่นมาตลอดตั้งแต่รับมา ก็ปกติดี ทั้ง BF3 และ MW3 ไม่เคยเด้งเลย แล้วก็เพิ่งถอดการ์ดใส่กล่องส่งกับมือเองวันนี้

เพื่อนๆช่วยกันแนะนำหน่อยได้ไหมครับ คิดว่าเป็นที่อะไร
    (คนซื้อเค้าบอกว่าไม่ได้ OC อะไรเลยทั้งระบบ ผมติดใจที่ PSU เป็น iCute 750W อายุน่าจะพอสมควร อาจจะเอา Full load ไม่อยู่หรือเปล่า แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไรถึงผ่าน 3DMark11 ได้)

OverclockZone Member l9399tx199's Avatar

m/b อะไร cpu อะไร แล้วเอาการ์ดอื่นใส่เล่นได้ปกติไหม เกมเด้ง เป็นได้ตั้งแต่ ตัวโปรแกรมเองยันฮาร์ดแวร์เลย ทางลมไม่ดีก ร้อน ก็ค้าง+เ้ด้งได้เหมือนกันบางครั้ง ถอดแรม ออกตัวหนึ่ง ก็หาย
    Last edited by l9399tx199; 7 Dec 2011 at 02:22:15.

OverclockZone Member X[hunter]'s Avatar

ก็นั่นะสิครับ ผมก็ไม่รู้จะอธิบายเค้าอย่างไรดี พรุ่งนี้คงต้องให้เค้าลองถอดเสียบใหม่ดู ลองเปิดฝาเคสเล่น ลองเอา4890สลับเล่นดู แต่ผผมคิดว่าการ์ดน่าจะโอเค เพราะผมถอดอย่างดี เก็บใส่กล่อง ส่งเองกับมือ
    (ไม่ได้โทษผู้ซื้อแต่อย่างไรนะครับ อยากให้เพื่อนๆช่วยหาทางออก ของแบบนี้มันเกิดกันได้ ผมตั้งข้อสังเกตุเรื่อง PSU จ่ายไฟไม่ค่อยนิ่งไว้ อาจทำการ์ดจอวูบได้เหมือนกัน เพราะ 6970 DC2 มันกิน 8pin 2 สาย น่าจะซัด 12v หนักเอาการ)

OverclockZone Member HighDef's Avatar

ของผมก็เด้งเหมือนกันนะไม่รู้ว่าเกี่ยวกับอะไร เพื่อนผม อีก 2 - 3 คน เหมือนกันเด๊ะ
    ------ รอท่านอื่น

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เป็นไปได้ เรื่อง PSU

แต่ทำไม 3dmark 11 มันผ่านฉลุยเลยล่ะเนี่ย งงจริงๆ

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tapatalk

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

Quote Originally Posted by X[hunter] View Post
    แต่ทำไม 3dmark 11 มันผ่านฉลุยเลยล่ะเนี่ย งงจริงๆ

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tapatalk
    3d mark 2005 สิครับ... 3d mark 11 มันผ่านง่ายมาก ขอบอกว่า 3d mark 11 ไม่ช่วยอะไรเลยในเรื่อง "เทสความเสถียร" เพราะมันไม่ค่อยหนักหนาเท่าไร

3d mark 2005 การ์ดจอเน่า ให้ตายก็ไม่ผ่าน หึหึหึ วิ่ง 3-4 รอบ

มี 3d mark 2006 อีกตัว ไอนี้สะดุดนิดเดียว ตายแน่นอน

สงสัยงานนี้คุยกันยาว 555+

ดันสักนิด เผื่อเทพเข้ามาเห็น ช่วยแนะนำวิธีเทสที่มันชัวๆทีครับ อิอิ

OverclockZone Member Momo's Avatar

BF3 เล่น MP แล้วเด้งจะบอกว่าการ์ดเสียก็ยังไงอยู่นะ เพราะผมก็เด้ง 55+ ยังไงสงสัยอยู่เลยว่าการ์ดตูเสียหรือเกมมันกาก อาการที่เด้งประมาณไหนหละครับ ภาพค้่างแล้วจอดำแบบนี้หรือเปล่า แต่ SP นี่ลื่นๆไม่เคยเด้งเลย ยังไงก็ลองกับหลายๆเกมดูครับ เพราะ BF3 ผมคิดว่าเกมมันยังไม่ค่อยสเถียรเท่าที่ควร แต่อาการเด้งผมนึกว่าเจอแต่กับค่ายเขียวนะ ไม่ยักรู้แดงก็เจอ

แต่ผมลอง MW3 นี่ลื่นๆเลยนะครับทั้งโหมด MP กับ SP แต่ SP มีชะงักบางช่วงงสงสัย HD โหลดไม่ทัน

OverclockZone Member chaogame's Avatar

นี้และปัญหา ผมขายการ์ดจอ นะบอกคนซื้อเลยถ้ามีปัญหาเคลมเลยไม่ต้องมาหาผม ถ้าไม่มั่นใจก็ไม่ต้องซื้อ
    ส่วนเด้ง เอาเกมส์มาทดสอบไม่ได้ เอาแน่พวกโปรแกรม3d mark แน่นอนที่สุด ถ้า 3d mark11 ผ่านแล้วผมคิดว่า ไม่น่ามีปัญหา

นั่นสิครับ ผมก็ว่าอย่างนั้น ถ้าการ์ดมันวิ่งเดิมๆแล้วเทส 3DMark ผ่าน ก็ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าการ์ดมันเสียนะ ส่วนใหญ่แค่เปิดมาก็เห็นแล้ว เข้าโปรแกรมเทสปุ้ปภาพแตกปั้บเลย

OverclockZone Member Momo's Avatar

ส่วนตัวผมคิดว่าจะว่ายังงั้นก็ไม่ได้นะ หลักคนซื้อการ์ดจอแรงๆมา 80% แน่นอนซื้อมาเล่นเกมไม่ได้เอานั่งมาเทส 3DMark กันหรอก ก็ต้องลองเทสหลายๆเกมดูก่อนครับถ้าเป็นแค่เกมเดียวก็ไม่ใช่เป็นที่การ์ดแล้วหละ แต่อย่างว่าปัจจัยมันเยอะอาจเป็นที่ตัวเกมหรือไดร์เวอร์ก็ได้ แต่จากอาการที่เจ้าของกระทู้บอกผมคิดว่าไม่น่าเป็นที่การ์ดน่าจะเป็นตัวเกมมากกว่า ส่วน MW3 มีชะงักบ้างน่าจะเป็นตอนโหลดจาก HD เพราะผมก็เจอ

อีกอย่างเทส3D บางทีก็วัดไม่ได้ทั้งหมดหรอกครับอย่างตอนผมไปเคลมการ์ดศูนย์มันก็เทส 3D ผ่านเสร็จภาพไม่แตกเล่นสบายแล้วบอกปกตินะ แต่ เราใช้ดูเน็ตธรรมดาดูๆไปจอดำไดร์เวอร์ไม่ตอบสนองไม่ยอมบูทให้มันก็มี (ซื้อมือสองมาเหมือนกันแต่ไปเคลมเองขี้เกียจโวย) แต่ทางศูนย์ก็ใจดีเคลมได้ตัวใหม่มาเสียบไม่เคยเป็นอีกเลย

แล้วสมมุติผมขายการ์ดแล้วคนซื้อเอาไปเทส พวกโปรแกรมหนักๆอย่าง Furmark แล้วเสียขึ้นมาโวยกับผม ผมก็ไล่ให้ไปเคลมเองนะ เพราะมันไม่ใช่เรื่องที่ต้องไปทรมานการ์ดจอแบบนั้น อยากทรมานแบบนั้นก็เคลมเองหละกันถ้าเสีย
    Last edited by Momo; 7 Dec 2011 at 15:31:28.

ท่าน momo คิดว่าควรทำอย่างไรดีครับจึงจะเหมาะสม หากทางเค้าเทสผ่านหมด แต่เล่นสองเกมนี้แล้วเด้ง

OverclockZone Member Altimis's Avatar
    โลกที่เต็มไปด้วยอิงจูกับสาว ๆ ปราศจากบุรุษเพศและเพศที่สาม

Quote Originally Posted by X[hunter] View Post
    ท่าน momo คิดว่าควรทำอย่างไรดีครับจึงจะเหมาะสม หากทางเค้าเทสผ่านหมด แต่เล่นสองเกมนี้แล้วเด้ง
    รับปากเขาไว้หรือเปล่าว่ามีประกันใจ มีปัญหารับคืน มีปัญหาจะ ๆลๆ ๆลๆ ๆลๆ

ถ้าไปตกปากตกคำไว้ ก็ควรจะทำตามที่บอก แต่ถ้าไม่ก็คอยแนะนำเขาว่าควรทำยังไง อย่างอาการบอกเล่นเกมแล้วเด้ง อันนี้มันเบสิกมาก ๆ ใคร ๆ ก็อ้างได้ ก็ผมเล่นแล้วมันเด้งอ่ะ คุณรับผิดชอบหน่อยสิ? อ้าว งี้ คุณมาเคลียร์ที่บ้านผมเลยดีกว่า เปิดให้ดูเลยอ่ะ เนี๊ย!!! มันไม่เด้ง มันใช้ได้

User error ชัด ๆ แบบนี้โวยไม่ได้นะ ๆลๆ อะไรก็ว่าไปสิครับ

แต่ถ้ามาเคลียร์ถึงบ้าน เทสแล้วเด้งจริง เล่นเกมแล้วเด้งจริง แบบนี้ก็ต้องยอมรับคืนของและคืนเงินละครับ

ถ้าลองเป็น 10 เกมผ่านหมดเหลือ 2 เกมนี้มีปัญหาก็คงต้องเค้าบอกว่าเป็นที่เกมแหละครับ(แต่ mw 3 เค้าบอกแค่ชะงักบ้างใช่ไหม?ไม่ได้ค้าง) เพราะ BF3 อย่างที่บอกไว้ตอนแรกส่วนตัวผมก็เจอปัญหากับเกมนี้่เหมือนกัน ก็ให้คำแนะนำไปก่อนหละกัน ถ้าโหลดเกมแล้วเด้งก็ลองตามนี้ดูครับ

-ซ่อมไฟล์เกมใน Origin ดูก่อน เพราะหลังอัพแพชไฟล์อาจไม่สมบูรณ์ก็ได้

-อัพเดท Direct X ใน Folder เกม BF3 ดู

-Set compatible ใน BF3.exe เป็น Win7

-ลอง Underclock ดู

ที่ว่าเด้่งหน่ะเด้งแบบไหนยังไม่รู้เลยครับว่าเด้งอาการแบบไหน อีกอย่างเกมของแท้เป็นตัวกล่องหรือเป็นคีย์รัสเซียถ้าคีย์รัสเซียมันต้องโหลดตัวแก้หลังอัพเดทแพชเพิ่มด้่วย
    Last edited by Momo; 7 Dec 2011 at 16:20:10.

ผมก็ไม่ได้บอกประกันใจอะไรไปครับ แค่บอกว่ามีปัญหาอะไรโทรมาถามได้
    แต่ขายของก็อยากให้คนซื้อได้รับความสุขจากการ์ดอย่างเต็มที่น่ะครับ

OverclockZone Member medkwang's Avatar

icute ผมก็เคยใช้นะ แต่มันก็มีปัญหาของมันจริงๆครับ ขนาดว่าเพิ่งเคลมได้มาจาก TK ตอนนั้นใส่กับ 5850 เล่นไปหนักๆ หน่อยก็ดับ เปลี่ยนเป็น Tagan ก็ไม่มีปัญหาเลย

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ทั้ง 2 เกมที่ว่ามา มีหลายคนที่เป็นปัญหา มันเกิดจากเกมมั้งครับ

ลองไปเทสกะ Crysis 2 Batman Arkham City ดู

OverclockZone Member chaogame's Avatar

Quote Originally Posted by Altimis View Post
    รับปากเขาไว้หรือเปล่าว่ามีประกันใจ มีปัญหารับคืน มีปัญหาจะ ๆลๆ ๆลๆ ๆลๆ

ถ้าไปตกปากตกคำไว้ ก็ควรจะทำตามที่บอก แต่ถ้าไม่ก็คอยแนะนำเขาว่าควรทำยังไง อย่างอาการบอกเล่นเกมแล้วเด้ง อันนี้มันเบสิกมาก ๆ ใคร ๆ ก็อ้างได้ ก็ผมเล่นแล้วมันเด้งอ่ะ คุณรับผิดชอบหน่อยสิ? อ้าว งี้ คุณมาเคลียร์ที่บ้านผมเลยดีกว่า เปิดให้ดูเลยอ่ะ เนี๊ย!!! มันไม่เด้ง มันใช้ได้

User error ชัด ๆ แบบนี้โวยไม่ได้นะ ๆลๆ อะไรก็ว่าไปสิครับ

แต่ถ้ามาเคลียร์ถึงบ้าน เทสแล้วเด้งจริง เล่นเกมแล้วเด้งจริง แบบนี้ก็ต้องยอมรับคืนของและคืนเงินละครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks